Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu bảng quang báo

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chương trình chạy chữ bình thường thì cũng ko khó lắm >Nhưng giao tiếp bàn phím thì hơi phức tạp 1 chút >Lúc bào mình pót lên cho nhé
    mrhungskh
    Phone:(+84)976768962
    Gmail:

Comment

• Cảm ơn bác vuhungdtk36 quan tâm! Chương trình chạy chữ bình thường thì em viết được rồi và cũng chạy được trên phần cứng rồi. Còn phần giao tiếp với bàn phím ps2 là em còn mắc chưa biết hỏi ai.Bác nhanh giúp em với! Em dùng AT89 viết bằng asc.

mobile:01692500603

Comment

• Nguyên văn bởi tungtot_vl Xem bài viết
        em đang timg hiểu về bảng tỷ giá ngân hàng, trong này các đại ca nào rành thì giúp mình với.
        mình làm mỗi modul 5 led 7 đoạn, mỗi led 7 đoạn dùng 1 con 74959 để chôt data. data được truyền trực tiếp từ VDK ra.
        nếu mình dùng chỉ 3 đến 5 modul (15 đến 25 led) 7 đoạn thì khi hiển thị các số trên led 7 đoạn thì không có vấn đề gì. nhưng tăng số lượng modul lên khoảng 8 đến 10 cái thì các số trên led 7 đoạn có lúc nhảy đúng, có lúc nhảy sai, không biết vì sao. có phải tín hiệu bị suy hao không hả các anh. thế để mở rộng ra số nhiều modul như bảng ngân hàng khoản 30 đến 50 modul thì làm thế nào, mong các huynh chỉ giúp
        Nếu bạn dùng 74595 thì cần nhất nhất 3 đường tín hiệu để giao tiếp với VDK (data, strobe, clock). Nếu bạn dùng nhiều module thì dễ nhiễu do các nguyên nhân sau: các tin hiệu có độ rộng xung khá hẹp, đường truyền dài, số lương IC 74959 quá số lượng Fanout của ngõ ra VDK, ... Để khắc phục người ta thường dùng RS485 để truyền. Bạn thử xem sao nhé

Comment

• Lmd

Nguyên văn bởi digicom Xem bài viết
          Nếu bạn dùng 74595 thì cần nhất nhất 3 đường tín hiệu để giao tiếp với VDK (data, strobe, clock). Nếu bạn dùng nhiều module thì dễ nhiễu do các nguyên nhân sau: các tin hiệu có độ rộng xung khá hẹp, đường truyền dài, số lương IC 74959 quá số lượng Fanout của ngõ ra VDK, ... Để khắc phục người ta thường dùng RS485 để truyền. Bạn thử xem sao nhé
          tôi vẫn chưa hiẻu rỏ ý của bạn. rs485 là dùng để truyền từ pc xuống vdk. còn việc truyền tín hiệu từ vdk xuống 595 là như thế nào. bạn có thể nói rõ hơn không.
          LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

• sao ko thấy ai chịu giúp tui vậy!

Comment

• Ko thấy ai tới luồng này nữa vậy?Chủ đề về bàn phím ps2 hay đấy chứ mà sao chỉ thấy hoctro89_xx nói qua loa vậy?

Comment

• Nguyên văn bởi tungtot_vl Xem bài viết
                tôi vẫn chưa hiẻu rỏ ý của bạn. rs485 là dùng để truyền từ pc xuống vdk. còn việc truyền tín hiệu từ vdk xuống 595 là như thế nào. bạn có thể nói rõ hơn không.
                Mình giải thích thêm nhé. Ở đây mình chưa đề cập đến việc truyền từ PC xuống VDK. chúng ta nên biết rằng RS485 không chỉ dùng đề truyền từ PC xuống VDK mà 485 còn dùng rất nhiều việc hữu ích khác. Không nên quá áp đặt 485 với bộ chuyển đổi 232 <-> 485 của PC bạn nhé. Ở đây mình dùng 485 độc lập.

Trước hết bạn cần phải xem thêm tài liệu về 485 và hiểu rõ nguyên lý của nó thì sẽ rất dễ hiểu. Nguyên lý chung như sau: Dùng 1 con phát 485 để truyền tín hiệu cần truyền. Tại nơi cần dùng mình dùng 1 con thu để tái tạo tín hiệu đã truyền và sử dụng như bình thường như nối trực tiếp với nhau vậy. Nếu có nhiều board thu thì mắc song song bus 485 của các con thu với nhau, ở board thu cuối cùng (xa nhất) phải có điện trở (100 ohm) làm điện trở Terminal cho bus 485. Với cách nối này bạn có thể dùng 1 board VDK điều khiển được vài chục board LED ở rất xa nhau mà không sợ suy yếu tín hiệu.

Chi tiết kết nối trong trường hợp của bạn như sau: Thay vì bạn nối trực tiếp tín hiệu (Data,strobe,clock) từ VDK xuống nhiều con 595 ở nhiều board khác nhau,thì bạn không nối trực tiếp nữa như thế nữa mà kết nối : Tín hiệu (Data,Strobe,clock) của VDK sẽ vào 3 con phát 485, tại mỗi board LED bạn dùng 3 con thu 485, tín hiệu output của 3 con thu này là tín hiệu tái tạo của Data, strobe,clock tương ứng. Bạn dùng tín hiệu output này để nối vào input của 595. Chúc bạn thành công.

Comment

• lmd và bảng ngân hàng

Nguyên văn bởi digicom Xem bài viết
                  Mình giải thích thêm nhé. Ở đây mình chưa đề cập đến việc truyền từ PC xuống VDK. chúng ta nên biết rằng RS485 không chỉ dùng đề truyền từ PC xuống VDK mà 485 còn dùng rất nhiều việc hữu ích khác. Không nên quá áp đặt 485 với bộ chuyển đổi 232 <-> 485 của PC bạn nhé. Ở đây mình dùng 485 độc lập.

Trước hết bạn cần phải xem thêm tài liệu về 485 và hiểu rõ nguyên lý của nó thì sẽ rất dễ hiểu. Nguyên lý chung như sau: Dùng 1 con phát 485 để truyền tín hiệu cần truyền. Tại nơi cần dùng mình dùng 1 con thu để tái tạo tín hiệu đã truyền và sử dụng như bình thường như nối trực tiếp với nhau vậy. Nếu có nhiều board thu thì mắc song song bus 485 của các con thu với nhau, ở board thu cuối cùng (xa nhất) phải có điện trở (100 ohm) làm điện trở Terminal cho bus 485. Với cách nối này bạn có thể dùng 1 board VDK điều khiển được vài chục board LED ở rất xa nhau mà không sợ suy yếu tín hiệu.

Chi tiết kết nối trong trường hợp của bạn như sau: Thay vì bạn nối trực tiếp tín hiệu (Data,strobe,clock) từ VDK xuống nhiều con 595 ở nhiều board khác nhau,thì bạn không nối trực tiếp nữa như thế nữa mà kết nối : Tín hiệu (Data,Strobe,clock) của VDK sẽ vào 3 con phát 485, tại mỗi board LED bạn dùng 3 con thu 485, tín hiệu output của 3 con thu này là tín hiệu tái tạo của Data, strobe,clock tương ứng. Bạn dùng tín hiệu output này để nối vào input của 595. Chúc bạn thành công.
                  cảm ơn bạn đã giải thích chi tiết ho mình. mình sẽ tìm hiểu về nó.
                  Thank you!

Comment

• mình đang làm bảng quang báo giao tiếp bàn phím máy tính nhâpp nội dung trực tiếp bằng bàn phím máy tính, quét led chạy chữ phải -> trái, mình tình dùng led 2x2cm kết nối 2 hàng mồi hàng 10 led là 20 led ai biết kết nối sao chì mình với, mình mới học thực hành vxl được có 20 tiết chưa học về led ma trận

Comment

• lmd

Nguyên văn bởi wantinilove Xem bài viết
                      mình đang làm bảng quang báo giao tiếp bàn phím máy tính nhâpp nội dung trực tiếp bằng bàn phím máy tính, quét led chạy chữ phải -> trái, mình tình dùng led 2x2cm kết nối 2 hàng mồi hàng 10 led là 20 led ai biết kết nối sao chì mình với, mình mới học thực hành vxl được có 20 tiết chưa học về led ma trận
                      để giao tiếp LMD với bàn phím có rất nhiều cách. trước hết bạn phải biết lập trình vb hoặc visual c. cái này đã nói nhiều trong diễn đàn rồi, mình xin nhắc lại nhé. về có bản có 2 cách chính.
                      - cách 1: font được lưu trong vdk. cách này thì hạn chế về dạng font. nếu bộ nhớ lớn thì có thể chứa 2 đến 3 dạng font thôi. font đã được mã hóa trong vdk nên mỗi ký tự bạn gán cho nó một cái mã tương ứng. nếu bạn giao tiếp với bàn phím mà chỉ để gửi các ký tự không dấu xuống LMD thì có thể dùng mã Ascii để làm mã cho các ký tự. còn nếu để gửi cả các ký tự có dấu như tiếng việt thì nên tạo cho mình một dạng mã riêng(nếu mã hóa đầu đủ các ký tự trong tiếng việt thì có thể lên đến 200 mã đó, mỗi mã là 1 ký tự).
                      cách này thường dùng cho led 1 màu.
                      - cách 2: font được dùng từ các font có sẵn trong máy ta dùng cách phóng to các điểm anh của font lên để lọc lấy các điểm ảnh (font cần dùng để hiện thị trên LMD) sau đó định dạng nó thành dạng font mà ta cần dùng rồi gửi xuống LMD. cách này hơi khó hơn nhưng có thể tạo nhiều dạng font khách nhau hay tạo hình ảnh tùy ý
                      trong diễn đàn cũng có một số chương trình là theo kiểu này bạn load về xem nhé

Comment

• cám ơn bạn, thế còn phần cứng thì kết nối thế nào vậy bạn 20 led sắp thành 2 hàng thì kết nối sao để nối vào ic.

Comment

• xin chào cả nhà.em là người mới toanh à.em đang muốn lam cai quang báo nhỏ bằng led rời gép thành chữ cho nó nhấp nháy ý.bac nào co sơ dồ phần cứng và mềm cho em xin với.em thư xem sao
                          cảm các bác trước nhé.mail của em là huevn1981@yahoo.com

Comment

• ban su dung ic roi tot hon la xai vdk do , chang hang nhu 4017 cung duoc , vi bang quang bo thi phuc tap hon nhieu chu khong phai la chi nhay nhay may con led thoi dau ban a !

Comment

• chào bác microchip.em mới vào nghề nên mong bác chỉ dan dum
                              em muốn làm dòng chữ
                              ĐỨC ĐẠT PHAMACY
                              KÍNH CHÀO QUÝ KHÁCH
                              em chỉ làm nó nháy từng chư một rồi nhá từ trong ra ,từ ngoài vào cuối cùng là sang hết sau dó lặp lại
                              bác chỉ dùm em cách làm và cần nhưng gì voi
                              rất mong bác giúp đỡ

Comment

• Nguyên văn bởi wantinilove Xem bài viết
                                cám ơn bạn, thế còn phần cứng thì kết nối thế nào vậy bạn 20 led sắp thành 2 hàng thì kết nối sao để nối vào ic.
                                Bạn phải tính sao cho số hàng và cột của led matrix thể hiện được toàn bộ các nét yêu cầu.

Tham khảo link này:
                                http://www.scienceprog.com/drive-dot...and-driver-ic/

Comment

Về tác giả

Collapse

voanhkiem Tìm hiểu thêm về voanhkiem

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X