Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu bảng quang báo

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi khoanam

Cái hình đầu tiên là cái em định hỏi mấy anh, chân 18,17,16 của 2803 em chọn làm chân Chốt, Data, clok tương ứng và đc nối với chân Chốt, Data, clok của 4094 trên board led matrix (em ko có sơ đồ của board led). Bi giờ anh có thể giúp em lập trình test phần cứng đc ko hoặc hướng dẫn em phải làm sao. Em nghe nói là set P1.3 gì đó xong rùi clear nhưng em vẫn chưa hiểu rõ. Mong mấy anh giúp cho.
    Nhìn thấy cái sơ đồ mạch của bác em không biết góp ý thế nào luôn.
    Các chân chốt, clock, data đưa vào 4094 thì lấy trực tiếp trên chân của VXL chứ qua mấy con RAM để làm gì. Bác cứ theo nguyên tắc này cho em.
    Nguyên tắc như sau:
    - Đưa chân chốt (SCL) lên cao
    - Đưa chân clock (SCK) lên cao
    while (còn dữ liệu) {
    - Đưa dữ liệu vào chân Data (1, hay 0 gì đó)
    - Đưa chân SCK xuống thấp, nếu cần cho thêm một lệnh nop ở đây
    - Đưa chân SCK lên cao, mục đích là tạo một sườn dương
    }
    (đến bước này dữ liệu đã nằm hết trong các thanh ghi dịch rồi, chỉ còn việc đưa nó ra ngoài là xong)
    - Đưa chân SCL xuống thấp, một lệnh nop nếu thấy cần
    - Đưa chân SCL lên cao, tạo một sườn dương để xuất dữ liệu ra các chân
    Phần dữ liệu của bạn thì mới cần lấy từ ROM và RAM.
    2803 dùng để hút dòng nhé.
    Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
    Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

• Nguyên văn bởi irf540 Xem bài viết
      sờ-men-tíc đó hả.để lục lại xem cai nào được cho bác tham khảo ha.
      nhưng mà tải chỉ có 500mA mà dùng tới IRF thì phí quá.
      Bác IRF540 lại "héo lừa" rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi haufifo Xem bài viết
        Quang báo nay chạy dc 3 mau. Chương trình điều khiển dùng C.
        Bo mạch nay dung có thể dung để giao tiêp với bàn phim và cả với may tính thông qua cổng Com nữa. Chương trình chạy giao tiếp các bạn có thể tự viết dc chu. Minh chi đưa chương trình C thoi. Matrix la 96x8 , trong sơ đồ thì chi có 4x8 thoi bạn lam f 3 cí như vạy nối lại với nhau. Quét ma trận mình dung 74595.
        Mình đã làm hành công rồi. chúc mọi người thành công nha.
        T bắt đầu tìm hiểu bảng quang báo. Nếu bạn có tài liệu bảng quang báo bằng 89 thì Up lên cho mọi người tham khảo nha. Thanks.

Comment

• keke

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
          Bác IRF540 lại "héo lừa" rồi.
          wen thui mờ
          tham khảo thử cái nì he
          Attached Files
          Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
          ------------------------------------------
          Trần Hoàng Giang
          11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

• Nguyên văn bởi irf540 Xem bài viết
            wen thui mờ
            tham khảo thử cái nì he
            Cám ơn bác, trông cái sơ đồ mạch phức tạp hơn em nghĩ nhiều. Nói chung dễ hiểu tuy nhiên con Diode bảo vệ con FET trong trường hợp nào nhỉ? Không phải là trường hợp tải cảm vì nếu là tải cảm thì Diode sẽ mắc **ng **ng với tải và có đầu cathode hướng lên nguồn.

Liệu còn sơ đồ nào đơn giản hơn không nhỉ? tải của em thuần trở, dòng khoảng 5,6 Ampe gì đó, tần số đóng ngắt <100Hz thôi.

Comment

• Các bác ơi cho em hỏi:
              Hiện nay em đang làm một bảng đèn ma trận, kích thước 16*40*2 màu. Em quét theo hàng dùng 74595 và ULN2803 để hút dòng, không dùng điện trở hạn dòng nên khá sáng, đọc rõ ngay cả dưới ánh sáng mạnh.
              Tuy nhiên em vẫn còn 2 vấn đề sau:
              1- Vẫn có hiện tượng một hàng nếu ít điểm sáng thì sẽ sáng hơn hàng nhiều điểm sáng hơn. Vậy vấn đề này xử lý thế nào ạ?
              2- Do không dùng điện trở hạn dòng nên sẽ rất nguy hiểm nếu con AVR của em bị đứng. Em định dùng một con AVR nhỏ hơn để làm Watch Dog ngoài cho con AVR chính. Kiểu như trong vòng 0.5s con AVR nhỏ phải nhận khoảng 100-200 xung từ con AVR lớn. Nếu thấy không đủ thì reset con AVR lớn. Nếu sau khi reset 0.5s mà vẫn không đủ xung thì dùng biện pháp mạnh hơn, cắt nguồn cung cấp led. Như vậy có được không ạ?

Hi vọng các bậc tiền bối không dấu nghề.

Comment

• mấy anh xem hộ em cái phần cứng này với, em mới làm quang báo nên có 1 số vấn đề chưa hiểu.
                mạch em chia làm 2 module mõi module có 2 led, em đã lập trình rồi nhưng chữ ko liền nhau, khi em giảm delay xuống thì nó càng mất chử( 1 chử nó chỉ hiện mấy điểm à, đã vậy nó nó còn dứt đoạn) em làm trên protues
                mấy anh giúp em với nha
                Attached Files
                Last edited by anh_tran; 10-03-2008, 17:30.

Comment

• Dùng proteus thì quét led 7 thanh còn ko được nữa là ledmatrix, proteus ko dùng cho ứng dụng cần thời gian thực đc đâu !
                  Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

• Nguyên văn bởi anh_tran Xem bài viết
                    mấy anh xem hộ em cái phần cứng này với, em mới làm quang báo nên có 1 số vấn đề chưa hiểu.
                    mạch em chia làm 2 module mõi module có 2 led, em đã lập trình rồi nhưng chữ ko liền nhau, khi em giảm delay xuống thì nó càng mất chử( 1 chử nó chỉ hiện mấy điểm à, đã vậy nó nó còn dứt đoạn) em làm trên protues
                    mấy anh giúp em với nha
                    cho xem cái hình to to đi bạn, nhìn kiểu này toét hết cả mắt.
                    Đúng là những chương trình như thế này không thể mô phỏng trên proteus, cố gắng cắm testboard mà thử.
                    Attached Files

Comment

• Cac Bac bi kip nao de hoc dien tu that gioi bay gio hoc den nam thu 2 roi ma chnag lam duoc j cho doi thu hoi xem co j kho hon nua cac bac nhi!

Comment

• Các bạn vào đây tìm LED siêu sáng làm bảng quảng cáo ngoài trời này: www.azelectronics.org
                        Cung cấp vít me bi, thanh trượt bi, khớp nối đàn hồi, động cơ dc servo..., hàng secondhand Nhật Bản chất lượng cao, giá rẻ.

Comment

• Nguyên văn bởi bovita Xem bài viết
                          Các bác ơi cho em hỏi:
                          Hiện nay em đang làm một bảng đèn ma trận, kích thước 16*40*2 màu. Em quét theo hàng dùng 74595 và ULN2803 để hút dòng, không dùng điện trở hạn dòng nên khá sáng, đọc rõ ngay cả dưới ánh sáng mạnh.
                          Tuy nhiên em vẫn còn 2 vấn đề sau:
                          1- Vẫn có hiện tượng một hàng nếu ít điểm sáng thì sẽ sáng hơn hàng nhiều điểm sáng hơn. Vậy vấn đề này xử lý thế nào ạ?
                          2- Do không dùng điện trở hạn dòng nên sẽ rất nguy hiểm nếu con AVR của em bị đứng. Em định dùng một con AVR nhỏ hơn để làm Watch Dog ngoài cho con AVR chính. Kiểu như trong vòng 0.5s con AVR nhỏ phải nhận khoảng 100-200 xung từ con AVR lớn. Nếu thấy không đủ thì reset con AVR lớn. Nếu sau khi reset 0.5s mà vẫn không đủ xung thì dùng biện pháp mạnh hơn, cắt nguồn cung cấp led. Như vậy có được không ạ?

Hi vọng các bậc tiền bối không dấu nghề.
                          1. Bác lấy đồng hồ kiểm tra dòng trung bình qua con công suất trong trường hợp tất cả các led đều sáng và dòng trung bình qua con công suất trong trường hợp ít led sáng hơn. Sau đó tra datasheet của con công suất xem có nó có khả năng phát dòng đến mức mong muốn không? Nếu không được thì phải thay con công suất.
                          Xài con 2803 để hút dòng là quá tốt rồi.

2. Con AVR nhỏ của bác có thể chơi luôn 1 cái Watch Dog nội bảo vệ chống treo cho chính nó.
                          Em thấy trên thực tế người ta đã làm như sau: Hai con VXL giám sát lẫn nhau, khi thấy con này treo con kia sẽ làm reset cho nó và ngược lại.

Comment

• Nguyên văn bởi azeshop Xem bài viết
                            Các bạn vào đây tìm LED siêu sáng làm bảng quảng cáo ngoài trời này: www.azelectronics.org
                            Hình như trong diễn đàn này có mục Quảng cáo, mua bán gì gì đó mà, sao lại có "bò lạc" ở đây?

Comment

• chi cach quet lad matran 8x8 duoc khong???
                              |

Comment

• Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
                                1. Bác lấy đồng hồ kiểm tra dòng trung bình qua con công suất trong trường hợp tất cả các led đều sáng và dòng trung bình qua con công suất trong trường hợp ít led sáng hơn. Sau đó tra datasheet của con công suất xem có nó có khả năng phát dòng đến mức mong muốn không? Nếu không được thì phải thay con công suất.
                                Xài con 2803 để hút dòng là quá tốt rồi.

2. Con AVR nhỏ của bác có thể chơi luôn 1 cái Watch Dog nội bảo vệ chống treo cho chính nó.
                                Em thấy trên thực tế người ta đã làm như sau: Hai con VXL giám sát lẫn nhau, khi thấy con này treo con kia sẽ làm reset cho nó và ngược lại.
                                À, quên mất, nhắc bác cái này, đồng hồ đo dòng dc sẽ bị mất phần xoay chiều do dòng điện của bác là xung chữ nhật nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

voanhkiem Tìm hiểu thêm về voanhkiem

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X