Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thu lưu và xử lý tín hiệu mọi remote

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thu lưu và xử lý tín hiệu mọi remote

chào các tiền bối và các bạn trong diễn đàn. mình có vài thắc mắc nhờ các pác giúp đỡ, các pác bỏ ra 1 tí thời gian để xem đoạn video sau:

trong đoạn video là một thiết bị công tắc thu và lưu được tín hiệu hồng ngoại của mọi remote và xử lý khi có nhận được tín hiệu remote phát ra

vậy cho mình hỏi trong PIC thì ta lưu được tín hiệu hồng ngoại đó vào bộ nhớ nào và lưu như thế nào mình dùng ngôn ngữ HTPIC

bạn nào đã làm rồi thì cho mình xin code (ccs hoặc HTpic) cũng được. cảm ơn các bạn nhiều.

mình cũng đã kiếm tất cả trên mạng rồi mà không có, kể cả những trang nước ngoài
    email:
    chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Chào bạn,
    Mình không thân thuộc với PIC nhưng đã làm và chạy rất ổn định với AVR.
    MÌnh xin trả lời bạn dựa trên những gì mình đọc và nghiên cứu:
    Bạn cần xem phương pháp xử lý tín hiệu thu được, hầu hết remote đều dùng sóng mang 38kHz nên chỉ cần mua bộ thu và giải mã hồng ngoại (thường được gọi là thu hồng ngoại 3 chân)
    - Nếu đã biết mã của remote (của hãng nào, JVC, Sony...) thì việc giải mã rất đơn giản và dựa theo đúng quy tắc hãng đặt ra, Logic '1' và '0' được quy định thế nào. Các bit này sẽ được lưu liên tục vào các byte và việc của bạn là lưu lại các byte này. Trả lời câu hỏi lưu vào đâu: nếu MCU có sẵn EEPROM thì sẽ được lưu vào đó hoặc nếu muốn lưu được nhiều hơn, bạn cần giao tiếp với EEPROM ngoài (24C32, 24C64...) tùy chọn
    - Nếu chỉ học thụ động không cần biết hãng nào thì bạn cần đọc tất cả các mức tín hiệu của xung sau bộ thu 3 chân, đo khoảng thời gian của mức đó, thời gian này cơ bản chính là giá trị của bộ timer đọc được, cuối cùng là lưu vào EEPROM.
    Bên mình đã module hóa cho chức năng này, bạn có thể tham khảo thêm sản phẩm này trên website của mình:KME-IR01 - KME Electronics
    Điện tử KME,cung cap linh kien SMD, Sensor, dat hang linh kien dien tu...
    Số 2, Ngõ 53, Dịch Vọng, Cầu Giấy, hà Nội

Comment

Về tác giả

Collapse

sang_dientu Tìm hiểu thêm về sang_dientu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
    X