Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao tiếp giữa VĐK 5v và ngoại vi 3.3v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giao tiếp giữa VĐK 5v và ngoại vi 3.3v

Em đang cần kết nối giữa VĐK 5v và ngoại vi 3.3v theo chuẩn SPI.
    Em đã xem qua "3V Tips n Tricks.pdf" của Microchip,để nối giữ 2 IC trên ta cần 1 con IC trung gian như trong hình vẽ dưới đây.Em cũng thấy có họ IC 74LVxxx đảm nhận nhiệm vụ là con IC trung gian nhưng em không biết ở đâu (trong nước) bán loại IC này.
    Mong các bác chỉ chỗ cho em tìm mua với.
    Nếu có thể thay thế bằng giải pháp nào khác,mong các bác chỉ bảo.
    Cảm ơn các bác!
    Attached Files

Bạn có thể nêu rõ bạn dùng PIC loại nào, ngoại vi bạn dùng là gì sẽ có giải pháp cụ thể hơn. Nhiều trường hợp không phải dùng level shifter đâu.

Comment

bạn có thể dùng cách thường dùng là dùng cầu phân áp điện trở cũng dc ! Thường thì dùng con 74LVC245 nhưng con này thì hơi hiếm . còn không dùng con 74HC245 cũng được một số thiết kế mình cũng thấy có cách này .
      Mạch nạp Little Programmer
      MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

em dùng VĐK là dsPIC30F,con này chạy nguồn 5v,con ngoại vi là SRAM giao tiếp qua SPI,SRAM chạy nguồn 3.3v(trong hình nguồn nuôi lại ngược lại:VĐK 3.3V,còn....5V).Em cần con như hình vẽ em đã post lên (Unidirectional level tranlator),trong trường hợp dsPIC là Master,con SRAM là Slave thì các tín hiệu nCS,SCK,SDI chỉ được phép truyền theo chiều tứ Master sang Slave,chỉ có SDO là từ Slave sang Master thôi.
        Nếu dùng 2 con mà bác phucthinhel bảo thì lại phải điều khiển cả hướng truyền nữa.

Comment

à em quên,còn con SRAM là AT45DB081A.

Comment

Đơn giản và toàn diện nhất là bạn cho con PIC30F chạy ở điện áp 3.3V, không cần thêm gì cả. Không phải băn khoan gì cả vì dspic chạy tốt ở điện áp đó.

Nếu trong mạch cần giao tiếp UART thì bạn thêm phần nguồn 5V cấp cho MAX232, nhớ pull up cho chân RX,TX, và thêm con trở 100 Ohm vào 2 line này.

Tớ làm rồi, thoải mái đi

Comment

Như vậy thì tốt quá,đúng là con dsPIC30F có phạm vi hoạt động:2.5-5.5v.
              Em cảm ơn anh nhiều nhé,em sẽ thử xem thế nào.

Comment

Nguyên văn bởi vn_Study Xem bài viết
                Em đang cần kết nối giữa VĐK 5v và ngoại vi 3.3v theo chuẩn SPI.
                Em đã xem qua "3V Tips n Tricks.pdf" của Microchip,để nối giữ 2 IC trên ta cần 1 con IC trung gian như trong hình vẽ dưới đây.Em cũng thấy có họ IC 74LVxxx đảm nhận nhiệm vụ là con IC trung gian nhưng em không biết ở đâu (trong nước) bán loại IC này.
                Mong các bác chỉ chỗ cho em tìm mua với.
                Nếu có thể thay thế bằng giải pháp nào khác,mong các bác chỉ bảo.
                Cảm ơn các bác!
                Cái này thì dùng 74HCT245 hoặc 74HCT541 đều được.
                AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                Mob: 0982.083.106

Comment

Bạn phamthaihoa đã cho bạn giải pháp cụ thể trong trường hợp này. Còn nói chung, giữa 5V và 3V, nếu bạn đọc kỹ datasheet của PIC, phần I/O assignment hoặc electrical characteristics, cùng với hiểu rõ các mức logic ứng với các loại logic ở từng loại mức nguồn 5V/3V, bạn sẽ thấy giải pháp thật là đơn giản, không có phức tạp, cầu kỳ gì đâu.

Comment

theo mình tốt nhất bạn chuyển sang dùng con dsPIC chạy 3.3v, mình nghĩ cách chạy con kia 3.3v là không ổn, vì bạn truyền dữ liệu, và chạy trong thời gian dài, mình nghĩ như thế sẽ không ổn định, cái gì nó ra cái đấy, tại sao người ta phải sinh ra con chuyển đổi là như thế, không bao giở thừa đâu bạn ạ, chơi thì đựoc chứ nghiêm túc thì không nên.

Comment

sao bạn ko sài con dsPIC33F?

Comment

em xin hỏi ké, vấn đề tuơng tự
                        VDK PIC 16F876. ngoại vi DS3231 (RTC của Maxim 3.3V).
                        Em định 7805 cho PIC,
                        LM317 cho RTC.
                        Có cách nào hay hơn không ạ.
                        Mong các bác giúp đỡ.

Comment

Nguyên văn bởi HTAluvBebeo Xem bài viết
                          em xin hỏi ké, vấn đề tuơng tự
                          VDK PIC 16F876. ngoại vi DS3231 (RTC của Maxim 3.3V).
                          Em định 7805 cho PIC,
                          LM317 cho RTC.
                          Có cách nào hay hơn không ạ.
                          Mong các bác giúp đỡ.
                          Có thể cho con 876 chạy ở 3v3, em tắt chế độ brown-out reset của nó đi. Dùng thạch anh 4Mhz thôi.

/Mà tại sao không dùng ds1307 cũng I2C mà.

Comment

hehe, thanks anh Hòa
                            Em hơi nhầm một tí ds3231 với ds3232 đều dùng đuợc với 5V, không xem kĩ datasheet.
                            DS32B35/ds32C35 mới là 3V3.
                            Ở nhà em cũng đang cắm ds1307 chạy test, thấy sai số cũng tuơng đối, cũng đến +12min/year, do XTAL lởm mà, em mua có 1500vnd thì chắc khó chính xác, nếu thiết kế PCB tối ưu cho ds1307 thì sai số sẽ giảm nhưng không biết giảm đuợc bao nhiêu
                            nên đến tầm hè em xin mấy rtc kể trên vì có sẵn XTAL 32768 internal rồi và chính xác hơn: +-1min/year.
                            Em thực hành rồi làm clock để dùng và tặng bạn bè luôn
                            Anyway, thanks anh, bây giờ em cũng mới biết chiêu cho 876 chạy ở 3V3. dòng 16F87X đều áp dụng đuợc ạ

Comment

Anh lục trên maxim chỉ thấy con ds3232 là phù hợp với anh(có hơn trăm byte RAM, chính xác cao, nguồn chạy được 3.3V lẫn 5V). Nếu em có trước con này thì để lại cho anh, nếu anh có trước thì anh sẽ tặng em 1 vài con.
                              Nếu em có thời gian và thích nghiên cứu thì hè qua công ty anh thực tập.

Comment

Về tác giả

Collapse

vn_Study Tìm hiểu thêm về vn_Study

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X