Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Công cụ học tập và phát triển cho PIC - Hoàn toàn miện phí

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• anh linh cho em hỏi chân D0-->D3 trong bản vẽ orcad mình có vẽ nối mass ko anh

Comment

• Lcd

Nguyên văn bởi linhnc308 Xem bài viết
      Như đã hứa, hôm nay tôi up lại các mạch PIC mà tôi đã tưng làm trước đấy. Trong mỗi file đã bao gồm code và Sơ đồ vẽ bằng Orcad9. Chương trình dịch là CCS, trong mỗi chương trình có khai báo file *.h. Nếu khi dịch mà thiếu thì bạn tìm lại trong các file tôi gửi.

Chúc thành công!
      anh linh chân D0-->D3 của LCD dể trống vậy ah anh,4 chân đó có cần nối mas ko vậy anh

Comment

• lcd co 8 chân dùng để xuất nhập. nếu bạn dùng chế độ xuất nhập 4bit thì dùng 4 chân d0 đến d3, còn bạn dùng chế độ 8bit thì dung từ d0 đến d7. bạn down tài liệu về con HD44780 về sẽ rõ liền. bạn thử tra trên mạng với tự khóa LCD HD44780 GIAO TIẾP VÀ LẬP TRÌNH ĐIỀU KHIỂN. mình nghĩ nó không quá khó lắm đâu.

Comment

• cám ơn bạn nha,bây giờ mình hiểu rõ hơn rùi đó

Comment

• Nguyên văn bởi sonbinh1507 Xem bài viết
            lcd co 8 chân dùng để xuất nhập. nếu bạn dùng chế độ xuất nhập 4bit thì dùng 4 chân d0 đến d3, còn bạn dùng chế độ 8bit thì dung từ d0 đến d7. bạn down tài liệu về con HD44780 về sẽ rõ liền. bạn thử tra trên mạng với tự khóa LCD HD44780 GIAO TIẾP VÀ LẬP TRÌNH ĐIỀU KHIỂN. mình nghĩ nó không quá khó lắm đâu.
            Một chút hiệu chỉnh: Ở chế độ giao tiếp 4-bit, các vi mạch tương thích với HD44780U sẽ dùng các chân D4 .. D7, còn các chân D0 .. D3 sẽ không được quan tâm (do đó bạn nối các chân D0 .. D3 vào đâu hay thậm chí thả nổi chúng đều không thành vấn đề).

Thân,
            Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

• nghe chừng bác này cũng có đôi chút hiểu biết về PIC nhỉ.Cho em hỏi bác có chút tài liệu gì về PIC8259A(thiết bị ngắt cứng ) không làm ơn share cho em chút.cảm ơn bác trước nha

Comment

• PIC8259 là vi mạch hỗ trợ giao tiếp ngoại vi của hãng Intel. PIC ở chuyên mục này bàn là vi điều khiển của Microchip. Hai khái niệm khác hẳn nhau như vậy còn không phân biệt được, thế mà vẫn phán "nghe chừng bác này cũng có đôi chút hiểu biết về PIC nhỉ" quả thật không thể hiểu nổi.

PIC8259 rất đơn giản, đọc datasheet của nó là đủ để làm. Có cần phải hỏi khắp nơi trong diễn đàn vậy không ?
                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Giúp đỡ em với anh Linh!

Mới tiếp xúc với PIC chưa lâu, cũng đã làm được một số mạch ứng dụng cho PIC, tui mở topic này ra mong muôn chia sẻ với mọi người về những gì tôi đã làm được với PIC. Chắc phải mất một thời gian mới up hết, giờ tui đang vẽ lại các mạch nguyên lý và cố chụp hình vài cái mạch thật. Anh em góp ý thêm. Bác nào có cái đề tài gì hay thì cứ up lên cho nhưng ái mới học có thêm tài liệu.
                  Thân ái.
                  Em đang làm đồ án 2! Đồ án của em là đếm sản phẩm giao tiếp và hiển thị trên máy tính! Anh có thể hướng dẫn giúp em về đề tài này không? Em tìm các code về đè tài này mà không thấy!Anh chia sẻ tài liệu giúp em với nhe! Cảm ơn anh nhiều!

Comment

• @ jindodinho45

Em vào trang link ở chữ ký của anh, có chương trình ví dụ em cần.
                    Để làm mạch đếm đó, em có thể sử dụng timer1 của PIC thiết lập chế độ nhận xung từ bên ngoài để làm bộ đếm.
                    Gửi dữ liệu lên máy tính thông qua cổng RS232. Lập trình cho phần mềm hiển thị trên máy tính em có thể dùng Visual basic. Xem mục về lập trình phần mềm có bài hướng dẫn khá chi tiết việc dùng VB6 rồi.
                    Kết hợp các phần đó em sẽ có đồ án cho môn học.
                    Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
                    CallerID, Cảnh báo BTS, ...
                    0988006696
                    linhnc308@gmail.com
                    http://linhnc308.blogspot.com

Comment

• Cảm ơn anh nhé!

@ jindodinho45

Em vào trang link ở chữ ký của anh, có chương trình ví dụ em cần.
                      Để làm mạch đếm đó, em có thể sử dụng timer1 của PIC thiết lập chế độ nhận xung từ bên ngoài để làm bộ đếm.
                      Gửi dữ liệu lên máy tính thông qua cổng RS232. Lập trình cho phần mềm hiển thị trên máy tính em có thể dùng Visual basic. Xem mục về lập trình phần mềm có bài hướng dẫn khá chi tiết việc dùng VB6 rồi.
                      Kết hợp các phần đó em sẽ có đồ án cho môn học.
                      Cảm ơn anh Linh nhiều nha! Mong anh chỉ dạy em thêm. Do lần đầu tiếp xuc với vi xử lý!

Comment

• Trong CT tính nhiệt độ C của bác Linhnc308:
                        C = (ADC - 139.25)x(19.6mV/10mV)=(ADC-139.25)x1.96~(ADC-139.25)/0.512
                        Các bác giải thích dùm cái này với: (ADC-139.25)x1.96 ~(ADC-139.25)/0.512
                        Em thấy về mặt toán học nó không bằng nhau:
                        (ADC-139.25)x1.96 # (ADC-139.25)/0.512

Comment

• Em xem lại đi, nó tương đương đấy chứ.

1/0.512 ~= 1.96. Trong code vì anh không muốn dùng phép chia nên chuyển qua phép nhân (với VDK, phép chia tốn nhiều clock hơn đó)
                          0988006696
                          linhnc308@gmail.com

Comment

• thanks nha !
                            e bua nay moi lam quen voi pic...sao ma kho qua ah`,phai tu hoc chu ko co ai chi duong het,mong may anh chi giup do` cho.

Comment

• Mình muốn hỏi 1 chút, mình muốn dùng bộ so sánh để so sánh nhiệt độ và điện áp:
                              1. Nhiệt độ giới hạn được đưa vào chân RA2/NA2 và được điều chỉnh sử dụng 1 chiết áp, nhiệt độ môi trường được đo thông qua LM335 và đưa vào chân RA3/AN3.
                              2. Điện áp giới hạn được đưa vào chân RA1/NA1 và được điều chỉnh sử dụng 1 chiết áp, điện áp đo được đưa vào chân RA0/AN0.
                              Mình muốn hỏi là khi khởi tạo bộ so sánh giá trị đưa vào hàm setup_adc_ports(...) là gì? Và sử dụng bộ so sánh điện áp như thế nào?

Comment

• Em vào link bên dưới chữ ký của anh để vào web tải tài liệu về PIC. Mạch nạp anh đã đưa lên bên trên rồi.
                                0988006696
                                linhnc308@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

linhnc308 Tìm hiểu thêm về linhnc308

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...