Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều chỉnh pha trong PWM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều chỉnh pha trong PWM

hi cả nhà

Em đang test chương trình pwm cho pic dung 18F ( 18F4431, 18F1330 )
    em khởi tạo Pwm cho modul 1 ( gồm PWM 0 và PWM 1 ) bật đồng thời. Trong chế độ hoạt động của complementary
    Với lệnh: Setup_power_pwm _ pins ( Pwm _ complementary , pwm_ off, pwm_ off, pwm_ off)
    Kết quả là tạo ra PWM : Pwm0 và pwm1 ngược pha nhau như hinh 1.
    Câu hỏi là: Làm sao để tạo dc 2 pwm 0 và pwm 1 lệch pha nhau như hinh 2.

Mong mọi người giúp đỡ

2 kênh PWM đang đặt cấu hình ở chế độ complementary nên đầu ra ngược pha bù nhau là đúng rồi. Muốn nó ra lệch pha nhau một đoạn thì phải để ở chế độ hoạt động độc lập (independent mode). Chi tiết làm thế nào tùy vào thư viện & trình dịch đang dùng. Hoặc can thiệp trực tiếp thanh ghi PWMCON0.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      2 kênh PWM đang đặt cấu hình ở chế độ complementary nên đầu ra ngược pha bù nhau là đúng rồi. Muốn nó ra lệch pha nhau một đoạn thì phải để ở chế độ hoạt động độc lập (independent mode). Chi tiết làm thế nào tùy vào thư viện & trình dịch đang dùng. Hoặc can thiệp trực tiếp thanh ghi PWMCON0.
      Cám ơn bác đã phản hồi:
      Trong file thư viện của Pic 18xx.h em chỉ thấy có 4 chế độ là ( mà ko thấy chế độ independent mode )
      #define PWM_OFF 0
      #define PWM_ODD_ON 1
      #define PWM_BOTH_ON 2
      #define PWM_COMPLEMENTARY 3

Em muốn tạo xung ngược pha nhau và lệch đi 1 khoảng a như hình ( khoảng a có thể điều chỉnh dc )
      Rất mong các anh và mọi người chỉ thêm.

..........................---------
      ........................|.............. |
      ........................|.............. |
      PWM0 ------ ....................-------
      ............................. a
      .........................<-->
      .
      PWM1-----------............... -------
      ..............................|.............. |
      ..............................|.............. |
      ..............................----------

Comment

Khả năng PWM_BOTH_ON ?

Comment

Chắc người mở luồng muốn dùng PIC18Fxx31 để lái động cơ theo appnote AN899, vậy thì nên đọc kỹ lại appnote, sẽ thấy tài liệu đề cập cụ thể phải dùng chế độ hoạt động độc lập (trang 5). Thêm nữa, đã làm sâu thì buộc phải can thiệp vào thanh ghi thôi, dùng thư viện chưa chắc đủ.

Comment

Em có cấu hình các thanh ghi như của bác Namqn bên picvietnam để phát pwm
            nhưng có chuyển sang chế độ independent mode như bác tư vấn. ( PWMCON0 = 0b00101000 ) còn complementary mode cũ là
            PWMCON0 = 0x20;
            Kết quả: Phát xung dc nhưng em ko rõ thanh ghi nào có thể dịch pwm1 lệch pha đi so với pwm0 ạ?
            Mục đích: em muốn điều chỉnh V và F của động cơ AC200V . ( hoặc 1 ứng dụng cần đến sóng sin ra tương tự vậy )

link: http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1487

Comment

Muốn làm biến tần chạy theo luật V/f thì bưng nguyên cái annnote sau về là xong, việc gì phải lọ mọ với đám PIC18 vừa đắt vừa khó ?
              https://www.microchip.com/wwwAppNote...pnote=en012129

Comment

Vâng..nhưng đề tài của em bắt buộc dùng cái đám pic18f này mới khổ chứ...
                bác nào có tài liệu cho em xin với nhé? hoặc bác nào nhận code thì em thuê nhé..hi hi

Comment

Về tác giả

Collapse

luongthitu Tìm hiểu thêm về luongthitu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X