Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Giao tiếp i2c giữa ds1307 và Pic16f887

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Giao tiếp i2c giữa ds1307 và Pic16f887

Em mới tập tìm hiểu về con này, cho e hỏi tại sao con ds1307 nó không chạy và bây giờ muốn xuất ra led 7 đoạn thì làm sao? Em chưa hiểu dữ liệu con ds1307 xuất ra là như thế nào???? E xin cám ơn ạ!

proteus và code
    dhs.zip

xuất ra led là việc của con pic nó làm chứ con ds1307 nó chỉ trả về thời gian cho con pic thôi. chưa hiểu thì down datasheet của nó về đọc, con này lâu đời và có nhiều tài liệu tiếng việt. cậu hỏi thế kia là chưa có gì rồi
    Website chính thức đổi địa chỉ website thành
    Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

thế sao mô phỏng proteus 2 chân sda và scl của ds1307 ko chạy nhỉ??

Comment

Nguyên văn bởi huuchinh02 Xem bài viết
        thế sao mô phỏng proteus 2 chân sda và scl của ds1307 ko chạy nhỉ??
        Chưa chắc nó không chạy đâu bác, nhiều khi nó chạy nhanh quá đến nỗi Proteus "lướt qua" luôn thì có đấy.
        Nhân tiện hỏi xem là chủ thớt dùng trình biên dịch gì đấy? Nếu dùng CCS thì add thư viện DS1307 này vào đảm bảo chạy phà phà.
        Attached Files

Comment

Chào các bác !
          Em đào lại cái luồng cũ vì cũng đang dính hành với DS1307 và 16F887 (xc8).
          Em viết code chay i2c mềm thì chạy còn dùng i2c cứng thì tạch. DS1307 không gửi ACK tại xung SCL thứ 9 chứng tỏ giao tiếp đã hỏng.
          Phân tích sóng chỉ thấy khác biệt duy nhất khi dùng i2c mềm và i2c cứng là SCL và SDA trong SPI cứng thay đổi cùng 1 thời điểm. Có thời điểm cả SCL và SDA đều từ 1 về 0 nên có thể DS1307 hiểu thời điểm đó là START.
          Mò mãi cũng không thấy phần chỉnh cho SCL xuống 0 trước SDA.
          Tra code i2c ccs thì nó lại dùng i2c mềm nên chưa phát hiện được thêm gì.
          Nhờ các bác giúp ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

huuchinh02 Tìm hiểu thêm về huuchinh02

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X