Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[TUT]Hướng dẫn giao tiếp USB với PIC18F

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chào các anh, em cũng làm theo cái TUT này, driver cũng tạo xong, nói chung là nhìn có vẻ chạy được, nhưng em không biết C# nên sử dụng VB, có điều em không biết tập lệnh của các thư viện sinh ra, nên không biết chỉnh sửa chương trình VB sao cho phù hợp với mục đích. Vậy anh nào biết có thể chỉ cho em không (các lệnh, cách add các thư viện)? Em chỉ cần 1 chương trình đơn giản nhưng chương trình anh hung_nguyen thôi, có điều làm xài VB. Xin cám ơn các anh trước.

Comment

Cảm ơn bác hung_nguyen

Nguyên văn bởi hung_nguyen Xem bài viết
      HIHI! vấn đề về giao tiếp USB đã có nhiều luồng bàn luận nhưng tôi thấy đa số các luồng đều chỉ bàn về một phần trong cả một project về USB, và chủ yếu là dùng driver, thư viện lập trình giao diện có sẵn của nhà sản xuất vì thế rất khó khăn khi ta muốn giao tiếp USB mà dùng loại chíp khác. Còn tài liệu thì chưa thât sự tỷ mỷ nên nhưng người mới học khó tiếp cận được đặc biệt là các sinh viên. Với mục đính hướng dẫn tốt nhất cho các bạn mới học có thể nhanh chóng tiếp cận tôi xin mở ra một luồng mới hy vọng được sự quan tâm của tất cả các bạn.
      Trong tài liệu hướng dẫn này tôi đã chỉ ra cho các bạn cách làm phần cứng, viết fimware, tạo driver và viết một giao diện đơn giản trên máy tính. Mong rằng có nó sẽ giúp ích cho tất cả ai muốn làm về USB. Phần mềm mà tôi sử dụng đó là:
      - CCS
      - Windriver 9.21
      - visual studio 2005
      tài liệu này đuợc viết khi tôi làm Project nó được tổng hợp từ nhiều nguồn tài liệu, do kiến thức còn hạn chế nên có thể sẽ có sai sót mong đuợc sự chỉ giáo của tất cả các bạn từ đó xây dựng lên một tài liệu phổ thông nhất để càng ngày càng có nhiều người làm đuợc giao tiếp USB. thân ái!
      down ở đây! đọc xong làm ngay..
      Mình đọc cuốn USB complete_3 mãi mà vẫn chưa làm được giao tiếp USB, có cái này của bác thì tiết kiệm vô khối thời gian!!!

Comment

Mới được phần truyền nhận hà.Có ai làm tiếp nữa chưa?Chẳng hạn điều khiển các led trên các port chẳng hạn.

Comment

hi thaithien, lau qua khong thấy bạn ý kiến j
          dk các led trên các port cũng dễ mà,
          mà mình quên mất email của thaithien rùi
          All in one. Sài Gòn + Đồng Nai.

Comment

Nguyên văn bởi robotden Xem bài viết
            hi thaithien, lau qua khong thấy bạn ý kiến j
            dk các led trên các port cũng dễ mà,
            mà mình quên mất email của thaithien rùi
            mail của mình :
            Gmail :ngththien@gmail.com
            Yahoo:thuongvemientrung113_bs

robotden đã làm USB rồi hả?Vậy truyền đạt vài chiêu đi.Mình đang đọc lỹ lại cuốn của Jan Alexson

Comment

Mình dùng mạch phát triển PIC18F4550 rất đơn giản gồm XTal 20Mhz, vài con LED ở chân RD0-RD3. Mình dùng firmware của Microchip. Nhưng khi cắm vào máy tính thì nó báo USB Device Malfuntion... Ép driver cho nó bằng driver mặc định của Microchip Framework thì không được. Mình dùng windows 7.
              Mình đoán vấn đề chỉ ở windows 7 và driver USB device của Microchip thôi vì mình đã check mạch rất kỹ, hầu như mạch quá đơn giản không thể lỗi ở đâu được. Chân Vusb mình đo luôn là 3.3V.
              Có ai gặp vấn đề tương tự và đã giải quyết rồi không? Share cho mình chút ý kiến với.
              Theo bài viết của chủ topic thì bạn ấy dùng WinDriver để tạo driver cho device. Cái này xài thế nào, có thể dùng cho trường hợp của mình không?

Comment

Mình thử cắm breadboard với PIC 18F4550, thạch anh 20Mhz. Nạp firmware ICD2 cho nó. Mọi thứ có vẻ ok về phần cứng mà sao khi cắm vào máy tinh vẫn ko nhận device. Bó tay thật, chỉ có vấn đề nhỏ mà làm mình điên quá. Trong khi với cùng firmware đó, cùng phần cứng đó thì thằng ICD2 USB clone chạy vi vu. Giờ thì chắc chắn là do mạch mình có vấn đề rồi vì windows 7 vẫn nhận driver cho ICD2 được.
                Có ai có kinh nghiệm gì không, chỉ cho mình với. Chân Vusb lúc nào cũng 3.3V (dao động xung quanh +/- 0.1V).
                Hoặc ai có bán mạch giao tiếp USB thì pm mình nhé. Đang cần mà build hoài không xong. Mục đích là thay thế giao tiếp RS232 vốn không có trên laptop.

Comment

Mình cũng đang dùng Window 7, thấy kiểm tra thiết bị USB vẫn nhận bình thường, bạn thử kiểm tra lại xem, trước hết là xem firmware đã chuẩn với thiết bị chưa, có thể mô phỏng trên Proteus, nếu vẫn chạy bình thường thì kiểm tra lại mạch, kiểm tra kỹ chân nguồn, GND, D+,D-, VUSB, thạch anh, tốt nhất là thử một chương trình đơn giản nhất xem nó đã chạy bình thường chưa.
                  Trong firmware cũng cần chú ý các điểm mà trong tài liệu tôi đã nêu. chúc thành công

Comment

Mình cũng đang dùng Window 7, thấy kiểm tra thiết bị USB vẫn nhận bình thường, bạn thử kiểm tra lại xem, trước hết là xem firmware đã chuẩn với thiết bị chưa, có thể mô phỏng trên Proteus, nếu vẫn chạy bình thường thì kiểm tra lại mạch, kiểm tra kỹ chân nguồn, GND, D+,D-, VUSB, thạch anh, tốt nhất là thử một chương trình đơn giản nhất xem nó đã chạy bình thường chưa.
                    Trong firmware cũng cần chú ý các điểm mà trong tài liệu tôi đã nêu. chúc thành công
                    Thanks bạn, vừa giải quyết xong. Vào đây edit bài thì đọc được bài của bạn, thanks anyway.
                    Mình nhầm chân D+, D- của cổng USB. Trời ạ! Ngốc thật! Nhưng rõ ràng khi search trên mạng thì nó ra là White = D+, Green = D-. Thế mà vừa nãy đọc trong USB in a nutshell thì ngược lại. Hic, từ nay về sau phải check kỹ thông tin trên mạng thôi.

Comment

Rất cám ơn mọi người đã quan tâm, mấy hôm nay bận ôn thi học kỳ.
                      #FUSES NOLVP //No low voltage prgming, B3(PIC16) or B5(PIC18) used for I/O
                      Hình như khi viết fimware em không quên lệnh này thì phải, có thể khi kiểm tra phần cứng em chưa cho nó vào hihi, thanks Linhnc308.

chào bác MINH. Đúng là tài liệu này chưa có phát triển mà chỉ bỏ đi những phần mà theo em nghĩ là người học muốn tiếp cận nhanh có thể bỏ qua, và thêm vào một số phần cho thêm chi tiết. Thực chất em muốn làm giao tiếp USB bằng PSOC nhưng do chưa làm được phần cứng với nó (chân cẳng loại này thật khó chịu) nên nhảy sang PIC thật may tìm được tài liệu quý. Vấn đề phát triển đang trong quá trình tìm hiểu hihi. Em định lấy dữ liệu liên tục từ chuyển đổi ADC sau đó vẽ ra đồ thị...

Mình chạy Project_Usb trên VS2008, nó cứ báo lỗi thế này không biết tại sao vậy???

Comment

mình cũng gặp tình trạng như vậy
                        help me!
                        Last edited by congbl_ld; 17-11-2009, 10:41.

Comment

bạn cho mình hỏi làm sao để tránh mất dữ liệu khi mình muốn nhận đúng 8byte từ dưới PIc lên ko. vì ko có ngắt ở dưới PIC cũng như trên PC khi nhận dữ liệu . có cách nào viết hàm ngắt cho PC hay PIC ko

Comment

mạch đo nhiệt độ của bạn dùng gì, ví dụ như bạn dùng LM35, hay LM335 thi có thể dùng PIC18F4550 đọc giá trị ADC từ cảm biết nhiệt độ, sau đó truyền các byte dữ liệu lên máy tính(bạn xem lại tut của luồng này), còn việc hiển thị chỉ cần tính toán đổi sang giá trị nhiệt độ tùy thuộc từng loại cảm biến.

Comment

Link die hết rồi,fix lại đi chủ Topic ơi

Comment

van binh thuong ma

Comment

Về tác giả

Collapse

hung_nguyen Tìm hiểu thêm về hung_nguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X