Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[TUT]Hướng dẫn giao tiếp USB với PIC18F

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [TUT]Hướng dẫn giao tiếp USB với PIC18F

HIHI! vấn đề về giao tiếp USB đã có nhiều luồng bàn luận nhưng tôi thấy đa số các luồng đều chỉ bàn về một phần trong cả một project về USB, và chủ yếu là dùng driver, thư viện lập trình giao diện có sẵn của nhà sản xuất vì thế rất khó khăn khi ta muốn giao tiếp USB mà dùng loại chíp khác. Còn tài liệu thì chưa thât sự tỷ mỷ nên nhưng người mới học khó tiếp cận được đặc biệt là các sinh viên. Với mục đính hướng dẫn tốt nhất cho các bạn mới học có thể nhanh chóng tiếp cận tôi xin mở ra một luồng mới hy vọng được sự quan tâm của tất cả các bạn.
    Trong tài liệu hướng dẫn này tôi đã chỉ ra cho các bạn cách làm phần cứng, viết fimware, tạo driver và viết một giao diện đơn giản trên máy tính. Mong rằng có nó sẽ giúp ích cho tất cả ai muốn làm về USB. Phần mềm mà tôi sử dụng đó là:
    - CCS
    - Windriver 9.21
    - visual studio 2005
    tài liệu này đuợc viết khi tôi làm Project nó được tổng hợp từ nhiều nguồn tài liệu, do kiến thức còn hạn chế nên có thể sẽ có sai sót mong đuợc sự chỉ giáo của tất cả các bạn từ đó xây dựng lên một tài liệu phổ thông nhất để càng ngày càng có nhiều người làm đuợc giao tiếp USB. thân ái!
    down ở đây! đọc xong làm ngay..
    Attached Files

Bạn có thể up vài code ví dụ lên cho mọi người cùng tham khảo được ko? Cảm ơn bạn rất nhiều!

Comment

it's great . Với TUT này thì việc giao tiếp USB của ae chơi PIC ko còn vấn đề bàn cãi nữa .

Comment

Chú em TKTL40 làm tốt đấy!

Chú em TL40 làm tốt đấy! nhưng anh thấy nó chưa có cải tiến nhiều so với bài viết về USB do một anh ở lớp Tên lửa 1 khóa 38 viết. Em nên tập trung phát triển phương thức để truyền dữ liệu hiệu quả hơn nữa... ví dụ như osiloscope qua USB!Rồi sau đó mới UP lên cho mọi người cùng xem nhé! Hehe I am MINH!
        Cung cấp kít FPGA giá sinh viên!
        Nhận thiết kế và phát triển các mạch ARM và FPGA theo yêu cầu.
        Email:

Comment

Trong tài liệu (P1) bạn có nói là với 2550 phải nối PGM xuống GND thì mới chạy. Thực tế không cần điều đó. Bạn phải làm như vậy PIC mới chạy là vì khi nạp firm, bạn set chế độ Low voltage Programming. Chỉ cần loại bỏ nó khi bạn Set Fuse là xong.
          Đang đọc, có thông tin gì thêm sẽ chia sẻ sau. Cảm ơn bạn đã pót tài liệu.
          ps: Bạn đưa lên cả mã nguồn cho chip và phần mềm demo bạn dùng trong TUT sẽ hoàn thiện hơn và có ích nhiều cho các bạn mới học làm USB
          Last edited by linhnc308; 22-12-2008, 17:29.
          Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
          CallerID, Cảnh báo BTS, ...
          0988006696
          linhnc308@gmail.com
          http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Rất cám ơn mọi người đã quan tâm, mấy hôm nay bận ôn thi học kỳ.
            #FUSES NOLVP //No low voltage prgming, B3(PIC16) or B5(PIC18) used for I/O
            Hình như khi viết fimware em không quên lệnh này thì phải, có thể khi kiểm tra phần cứng em chưa cho nó vào hihi, thanks Linhnc308.

chào bác MINH. Đúng là tài liệu này chưa có phát triển mà chỉ bỏ đi những phần mà theo em nghĩ là người học muốn tiếp cận nhanh có thể bỏ qua, và thêm vào một số phần cho thêm chi tiết. Thực chất em muốn làm giao tiếp USB bằng PSOC nhưng do chưa làm được phần cứng với nó (chân cẳng loại này thật khó chịu) nên nhảy sang PIC thật may tìm được tài liệu quý. Vấn đề phát triển đang trong quá trình tìm hiểu hihi. Em định lấy dữ liệu liên tục từ chuyển đổi ADC sau đó vẽ ra đồ thị...
            Attached Files

Comment

cảm ơn bạn nhiều lắm hung_nguyên!!! mình muốn làm về USB nhưng đến nay mới có thể tiếp cận cách tốt nhất!!
              ThankS

Comment

mình đã thử làm giống như bạn hướng dẫn nhưng lúc nào cũng báo lỗi "USB Device Not Recognized"!
                Sau đó mình thực hiện phần cứng giống như project của bạn và load firmware của bạn nhưng vẫn bị lỗi như trên
                Bạn có thể xem giúp mình được không? Mình đã kiểm tra cab và các connect đều ok!
                Mình dùng Cable có chiều dài gần 2m. Chiều dài cable có ảnh hưởng đến quá trình này không?
                Thanks!
                Last edited by quocloc.pham; 29-12-2008, 14:01.

Comment

Dùng dùng dây cáp usb dài vậy. Bạn kiểm tra lại tụ ổn ở chân Vusb, giá trị thạch anh có tương ứng với giá trị bộ chia tần không ví dụ 12Mhz thì ứng với PLL3 còn 20Mhz ứng với PLL5... và kiểm tra thật kĩ chân USB nhé. Chúc thành công!
                  Cung cấp kít FPGA giá sinh viên!
                  Nhận thiết kế và phát triển các mạch ARM và FPGA theo yêu cầu.
                  Email:

Comment

cảm ơn bạn đã trả lời giúp minh!
                    đúng như bạn nói chân Vusb có vấn đề vì tụ bypass bị chập nên chân Vusb không đúng 3.3V và mình đã khắc phục
                    thanks!

Comment

giao tiếp USB mình làm mãi mà chưa được, anh em nào làm rồi pót lên cho mình học hỏi với. Thành thật cảm ơn!
                      Nếu chẳng một phen sương thấm lạnh
                      Hoa mai đâu dễ tỏa mùi hương

Comment

bạn đã đọc và thử làm theo tài liệu hướng dẫn ở trong luồng này chưa, nếu đọc rồi mà vẫn chưa làm được thì đưa lên chỗ bạn vướng mắc để anh em cùng bàn luận.

Comment

Chú Hưng nhà ta ghê thật, làm nhanh vãi hàng, anh chưa có điều kiện xuống xem chú thế nào, nhưng như thế tốt lắm đấy, kỹ càng hơn nữa sẽ tốt hơn, viết mấy cái tút cần chau chuốt hơn nữa về từ ngữ, không mấy người trên diễn đàn họ hiểu nhầm thì chế đấy!
                          Sắp tết thì cố gắng lên nhé
                          Anh thực tập về sẽ giúp chú một chút về con Psog
                          vì đang có tài liệu hay lắm, nhưng chưa đọc được vì còn bận cái thằng ép pê gờ a cho tốt nghiệp. cuối tuần này về rồi sẽ tính nhé.
                          Removing Bariers to Inovation!
                          Seaching in Future!

Comment

hai thư viện động project_usb_4550_lib.dll và wdapi_dotnet9o1.dll tự động phát ra khi bạn tạo 1 project bằng WD với ngôn ngữ C#, tên của thư viện đầu do bạn đặt, bạn thử tìm lại xem. Nếu vẫn không thấy thì xem lại phần mềm của bạn, bạn đã cài visual studio 2005 chưa.

Comment

em rất cảm ơn các anh đã cung cấp tài liệu nầy. em hy vọng các anh cố gắng dành chúc thời gian chia sẽ thêm tài liệu để chúng em học hỏi.

Comment

Về tác giả

Collapse

hung_nguyen Tìm hiểu thêm về hung_nguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X