Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch báo xăng bằng Pic 16F684 + led 10 đoạn cần giúp đỡ!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch báo xăng bằng Pic 16F684 + led 10 đoạn cần giúp đỡ!

Chào các bác, tình hình như tiêu đề em làm mạch báo xăng bằng led dùng Pic 16F684. Tín hiệu vào lấy từ biến trở phao xăng từ 1V đầy bình -> 4V Empty, vấn đề là mạch đã chạy đo chính xác nhưng không biết làm sao ổn định điện áp vào. Vì khi xe chạy phao xăng nhảy lên xuống kéo theo tín hiệu vào pic nhảy lên xuống từ 1V -> 4V nên led nhảy lên xuống theo, không cố định.
    Giờ phải làm sao để ổn định tín hiệu vào cho Pic đây các bác? Mong các bác giúp em!

Bác thử lấy mẫu nhiều lần rồi tính bình quân xem thế nào.
    Ví dụ, mỗi 1 giây bác lấy mẫu 20 lần rồi tính giá trị bình quân của 20 mẫu đó để hiển thị.
    Cũng có thể lắp thêm tụ nhưng chẳng biết có hiệu quả không?(cảm biến ánh sáng em dùng tụ sẽ không bị nhiễu)
    Em chỉ nghĩ ra được như thế.

Comment

Tại ngõ vào ADC của PIC. Bạn gắn 1 con tụ 104 với mass
      Trong code bạn lấy mẫu rồi trung bình cộng khoảng 100 lần. tốc độ lấy mẫu khoảng 1000/s

Comment

Việc đầu tiên bạn phải xác định được mức độ sai số khi đo trước, để xác định phương pháp xử lý với tín hiệu Analog.
        Thứ 2 là phương pháp lấy mẫu, xăng thì không thể hết vù vù được nên bạn cứ thong thả mà lấy mẫu. Cộng dồn lấy trung bình n mẫu liên tiếp sẽ cho kết quả ít bị thay đổi.

Comment

thank you các bác nhiều lắm!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

NKD10190 Tìm hiểu thêm về NKD10190

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X