Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ứng dụng Pic vào điều khiển LED chiếu sáng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ứng dụng Pic vào điều khiển LED chiếu sáng

Mình muốn dùng Pic để điều khiển một con LED chiếu sáng có được không ạ? Và nếu được thì phải làm như thế nào? Mong các bạn giúp mình

Trời ơi, thì bạn set cho port đó out ra là được thôi!

Comment

Ý mình là Led chiếu sáng chứ ko phải Led trang trí, Led chiếu sáng thì công suất cao hơn

Comment

PIC chỉ là phần đk , còn phần công suất bạn thích mắc tải nào chẳng đc . Mô hình chung khi điều khiển : MCU --> cách ly --> công suất. mạch đk cho đèn xoay chiều hoặc 1 chiều công suất lớn thì có đầy trên NET.

Comment

Theo mình được biết thì sau pic sẽ là một con IC tạo ra dòng thay đổi để điều khiển led, vậy các bác có thể cho em biết là nên dùng con IC nào hay một mạch điều khiển nào tương tự có thể điều khiển led, nếu có mạch các bác cho em xin luôn nhé
          Cám ơn các bác trước!

Comment

Ý bạn là điều khiển theo kiểu gì ??? nếu đơn thuần là chiếu sáng thì đâu cần dùng PIC, thực tế cho dù là LED công suất thì dòng của nó cũng ko lớn lắm, và để thay đổi cường độ sáng bạn chỉ cần mạch tạo xung đơn giản (ic 555 chẳng hạn) có thể điều chỉnh độ rộng xung bằng biến trở đóng mở Transistor để thay đổi dòng chảy qua LED thôi.
            Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
            Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Em dang làm một đề tài thiết kế Led chiếu sáng, một bộ đèn led này được chế tạo từ 20-30 bóng đèn led nhỏ 3.5V-1A, vì nó được thiết kế để thay thế cho đèn huỳnh quang, hay compack ở nhà. và mạch điều khiển của em có nhiệm vụ điều chỉnh sáng tối cho bộ đèn led này thôi

Comment

Em định dùng con IC LM3421, em có datasheet của nó nhưng với trình độ Tiếng Anh ko được tốt lắm, đặc biệt lại toàn thuật ngữ chuyên ngành nữa chứ, bác nào có thể dịch giúp em được ko? em xin chân thành cảm ơn.
                Đây là datasheet của nó ạ
                http://www.mediafire.com/?5fvbsaxfaawpd4j

Comment

up lên cho ngừoi cùng chí hướng nào
                  Anh .... Đơn giản ....
                  .......... Chỉ Là Gió ....
                  ............Tự Do Bay Bổng .........Và...
                  ......... Lặng Lẽ....
                  ... Đơn Côi........

Comment

Vi điều khiển PIC thừa khả năng để lái LED siêu sáng, đơn chiếc hoặc một vài dãy nối tiếp. Hãng Microchip đã có vài appnote bàn về vụ này
                    AN1047 - Buck-Boost LED Driver Using the PIC16F785 MCU - wwwAppNoteDetails
                    AN874 - Buck Configuration High-Power LED Driver - wwwAppNoteDetails

Không chỉ LED siêu sáng, dòng PIC16F182x và PIC16F193x có thêm DAC và vài bộ PWM bên trong có thể lái LED, động cơ DC, động cơ BLDC, động cơ bước mà không cần nhiều linh kiện phụ bên ngoài. Lái LED đã ăn thua gì.

Cá nhân bqviet đã thử dùng 2 dòng trên để lái LED, nạp ắc-quy kiểu xung nhiều giai đoạn, lái động cơ bước khá đơn giản. Càng ngày PIC cũng học theo PSoC khá nhiều.
                    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                      Vi điều khiển PIC thừa khả năng để lái LED siêu sáng, đơn chiếc hoặc một vài dãy nối tiếp. Hãng Microchip đã có vài appnote bàn về vụ này
                      AN1047 - Buck-Boost LED Driver Using the PIC16F785 MCU - wwwAppNoteDetails
                      AN874 - Buck Configuration High-Power LED Driver - wwwAppNoteDetails

Không chỉ LED siêu sáng, dòng PIC16F182x và PIC16F193x có thêm DAC và vài bộ PWM bên trong có thể lái LED, động cơ DC, động cơ BLDC, động cơ bước mà không cần nhiều linh kiện phụ bên ngoài. Lái LED đã ăn thua gì.

Cá nhân bqviet đã thử dùng 2 dòng trên để lái LED, nạp ắc-quy kiểu xung nhiều giai đoạn, lái động cơ bước khá đơn giản. Càng ngày PIC cũng học theo PSoC khá nhiều.
                      Bác chỉ giúp em mấy con lái BLDC với. Đang làm cái vụ BLDC mà ko tìm dc .

Comment

Về tác giả

Collapse

vutoan13 Tìm hiểu thêm về vutoan13

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X