Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1 ngày học PIC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Tin tức nóng thật. Hãy cùng chờ xem sao!
    !e

Comment

Vẫn chưa thấy có cái giề là thế nào? Bác bắt đầu dạy đi chứ, phút đầu tiên nào của 1 ngày học PIC nào...

Comment

Cái này là đang trưng cầu dân ý mà!
        Anh em phải đóng góp ý kiến để rồi từ đó DuyPhi mới biết mà lên kế hoặch cụ thể được chứ!
        Không thấy anh em góp ý gì cả. Đùng đùng mở lớp sao đặng.

Comment

Bác duyphi cố gắng hướng dẫn qua các ví dụ, nhỏ thôi nhưng va chạm được hết các vấn đề của PIC. Cuối bài học có thêm bài tập nho nhỏ nữa cho anh em động não tí, trao đổi tới mức cãi nhau được thì càng tốt.

Comment

Oh Yeah !!!

.......... Em không có ý kiến gì ...... --> ...... Lẳng lặng viết đơn nộp cho anh Phi xin học ...... --> Anh Phi nhận em nhé ........

Chúc luồng này thành công rực rỡ nhé .
            Mặc dù em biết chắc chẳng bao giờ thành công trong một ngày đuợc hi hi ^.^.
            Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
            Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Tớ đề nghị lập luồng học PIC trong 3 tháng đi, như vậy đã là nhanh rồi đấy

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                Tớ đề nghị lập luồng học PIC trong 3 tháng đi, như vậy đã là nhanh rồi đấy
                Vâng! xin chân thành ghi nhận ý kiến này của bạn!
                Tuy nhiên bạn đã góp ý nhầm chỗ rồi, bạn không thấy ghi là: 1 NGÀY PIC ah? 3 tháng gọi là nhanh ah? Nhanh là đánh giá trên chuẩn nào đây?
                Vả lại tôi nói học 1 ngày chứ đâu nói là học nhanh hay học chậm đâu?!

Comment

Nguyên văn bởi duyphi Xem bài viết
                  Vâng! xin chân thành ghi nhận ý kiến này của bạn!
                  Tuy nhiên bạn đã góp ý nhầm chỗ rồi, bạn không thấy ghi là: 1 NGÀY PIC ah? 3 tháng gọi là nhanh ah? Nhanh là đánh giá trên chuẩn nào đây?
                  Vả lại tôi nói học 1 ngày chứ đâu nói là học nhanh hay học chậm đâu?!
                  Không nhầm chút nào cả, nếu bạn có ý tốt muốn phổ cập PIC cho mọi người thì rất tốt thôi, không chỉ tôi mà mọi người trên diễn đàn này sẽ rất cảm ơn bạn. Không phải ai cũng sẵn sàng đóng góp cho cộng đồng như vậy. Nếu bảo tôi dành thời gian lập một luồng như vậy thì nói thật tớ từ chối ngay.

Tớ chỉ nghi ngờ những gì làm có thể làm trong một ngày, xin hỏi mọi người, một ngày bạn đọc được bao nhiêu trang sách, bạn hiểu bao nhiêu trong số những gì bạn đã đọc ? Học ở đây là một quá trình, không chỉ một sớm một chiều hay trong một khoảng thời gian định trước. Trong 1 ngày không đủ thời gian giới thiệu về PIC. Tớ nói thật, cái kiểu học trong 1 ngày chỉ để đọc cho vui thôi.

Tại sao tôi nói là 3 tháng, tại sao lại nhanh ? Phi học PIC rồi chắc chắn cũng hiểu, nó không đơn giản chút nào. Khi làm việc nếu không có nền vững thì để tự giải quyết vấn đề được, rồi lại thêm những luồng "mạch của em không chạy, các bác xem hộ em với". Dành thời gian 3 tháng để viết thật bài bản, tìm hiểu sâu vấn đế, hướng dẫn cho người đọc tự giải quyết một vấn đề gặp phải như thế nào ? Nếu chỉ viết làm thế này thì nó chạy chẳng khác nào đem con bỏ chợ, tổ làm khó khăn thêm cho người đọc sau này thì tính hớt ngọn của bài viết. 3 tháng không phải là nhanh mà là quá nhanh để có thể tự làm việc với PIC. Đâu chỉ đơn thuần là nhấp nháy mấy con LED, hiển thị mấy chữ lên LCD là đã tự vỗ ngực ta đây biết PIC, lol... nếu không đào sâu, đọc từng dòng datasheet thì mãi mãi chỉ biết nhấp nháy LED thôi.

Xin lỗi trước chứ, có thể cho rằng tớ phá ngang (mà cũng thấy thế thật), lời khuyên chân thành từ tớ, nếu muốn làm việc tử tế với PIC, có thể kiếm cơm từ nó thì hay đọc datasheet của con PIC bạn muốn tìm hiểu, đọc Reference Manual của họ đó, đọc các Appnote của Microchip, tham gia các diễn đàn để tìm hiểu những bệnh mà những người khác gặp phải. Thực sự lượng tài liệu kia là nhất nhiều nhưng thực sự bạn sẽ không bao giờ cảm thấy mình đọc là thừa. Datasheet của PIC khá giống nhau, bạn chỉ vất vả một lần thôi.

Nếu duyphi có ý định tạo một luồng bài bản chi tiết như vậy thì tớ sẽ đóng góp những kinh nghiệm cá nhân khi làm việc với PIC. Xin lỗi trước, tính tớ thích nói thẳng, có gì không phải thì bỏ quá cho.

Tớ từng giao PIC + 1LCD cho thằng bạn bảo hiện chữ hello thì hôm sau đã thấy xong, chạy ngon lành, mình hỏi thì hóa ra dùng trình dịch CCS, mình giao cho một con dsPIC bảo hiện tượng tự thì cả tuần sau không xong, rồi bảo trình dịch không hỗ trợ ...

@thaithienanh: lúc post bài mới để ý là đọc chưa hết...

Comment

Từ từ đã nào...Phải ăn thì mới biết quả đắng hay ngọt chứ

email:mahaco@fpt.vn

Comment

Nguyên văn bởi hoctro89xxx Xem bài viết
                      Từ từ đã nào...Phải ăn thì mới biết quả đắng hay ngọt chứ
                      Mình đồng tình với anh hoc tro 89.phải ăn rồi mới biết được.mình có thắc mắc là dạy xong rồi mới đưa tiền hay là đưa tiền trước rồi dạy sau.
                      nếu dạy xong rồi mới đưa tiền thì mình học thử.

Comment

Nguyên văn bởi Haha1+1=3 Xem bài viết
                        Mình đồng tình với anh hoc tro 89.phải ăn rồi mới biết được.mình có thắc mắc là dạy xong rồi mới đưa tiền hay là đưa tiền trước rồi dạy sau.
                        nếu dạy xong rồi mới đưa tiền thì mình học thử.
                        Đến thời điểm này Phi tôi rất vui khi nhận được đông đảo ý kiến quý báo của anh chị em. Vi vậy xin hãy cho Phi tôi đôi lời bọc bạch nhé:
                        ;-----------------------------------------------------------------------;
                        1/ Cơ sở nào để xây dựng nên ý tưởng 1 ngày học PIC?
                        2/ Động lực nào để DuyPhi mở ra TOPIC: 1 ngày học PIC
                        3/ Tư tưởng chủ đạo của việc làm này mang tính kinh tế hay nhăn văn?

;-----------------------------------------------------------------------;

Thứ nhất: Việc 1 ngày học lập trình vi điều khiển không phải bây giờ mới có, vâng, xin khẳng định như thế, mà cụ thể tôi vẫn luôn miệng nhắc đến là các khóa đào tạo của KEIL C. Các anh chị em đã là người học ra trường,là người đã thành tài, là những kỹ sư- vậy người ta làm được điều đó, còn chúng ta thì sao???

Thứ 2: Động lực lớn nhất để tôi dám mở TOPIC này là thiện ý của anh F, và bản thân tôi cũng muốn góp phần tri ơn đến những bài viết tuy không thành 1 bài cụ thể, tuy không là những chương mục chi tiết nhưng nhờ đó mà tôi đã học được PIC và đã cho ra 1 tập sách Hướng Dẫn Lập Trình PIC, có thể nói nó là 1 tập sách Tiếng Việt Hướng Dẫn Lập Trình PIC đầu tiên trong hệ thống sách kỷ thuật Việt Nam hiện nay- về nội dung khá đầy đủ nhất, đó là thiện ý của tôi mong muốn tri ơn đến diễn đàn www.picvietnam.com

Thứ 3: Tư tưởng chủ đạo của tôi trong vấn đề này là tính nhăn văn là chính.
                        Nói thẳng ra là: 99/100 là không thu phí, miễn phí hoàn toàn, chỉ có 1/100 là đang suy nghĩ có nên hay không thu phí 1 phần rất nhỏ thôi.

Comment

Cho mình hỏi 1ngày thì học được những ứng dụng gì vậy bác duy phi.

Comment

-------------------------------------
                            Last edited by duyphi; 06-11-2007, 08:37.

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                              Không nhầm chút nào cả, nếu bạn có ý tốt muốn phổ cập PIC cho mọi người thì rất tốt thôi, không chỉ tôi mà mọi người trên diễn đàn này sẽ rất cảm ơn bạn. Không phải ai cũng sẵn sàng đóng góp cho cộng đồng như vậy. Nếu bảo tôi dành thời gian lập một luồng như vậy thì nói thật tớ từ chối ngay.

Tớ chỉ nghi ngờ những gì làm có thể làm trong một ngày, xin hỏi mọi người, một ngày bạn đọc được bao nhiêu trang sách, bạn hiểu bao nhiêu trong số những gì bạn đã đọc ? Học ở đây là một quá trình, không chỉ một sớm một chiều hay trong một khoảng thời gian định trước. Trong 1 ngày không đủ thời gian giới thiệu về PIC. Tớ nói thật, cái kiểu học trong 1 ngày chỉ để đọc cho vui thôi.

Tại sao tôi nói là 3 tháng, tại sao lại nhanh ? Phi học PIC rồi chắc chắn cũng hiểu, nó không đơn giản chút nào. Khi làm việc nếu không có nền vững thì để tự giải quyết vấn đề được, rồi lại thêm những luồng "mạch của em không chạy, các bác xem hộ em với". Dành thời gian 3 tháng để viết thật bài bản, tìm hiểu sâu vấn đế, hướng dẫn cho người đọc tự giải quyết một vấn đề gặp phải như thế nào ? Nếu chỉ viết làm thế này thì nó chạy chẳng khác nào đem con bỏ chợ, tổ làm khó khăn thêm cho người đọc sau này thì tính hớt ngọn của bài viết. 3 tháng không phải là nhanh mà là quá nhanh để có thể tự làm việc với PIC. Đâu chỉ đơn thuần là nhấp nháy mấy con LED, hiển thị mấy chữ lên LCD là đã tự vỗ ngực ta đây biết PIC, lol... nếu không đào sâu, đọc từng dòng datasheet thì mãi mãi chỉ biết nhấp nháy LED thôi.

Xin lỗi trước chứ, có thể cho rằng tớ phá ngang (mà cũng thấy thế thật), lời khuyên chân thành từ tớ, nếu muốn làm việc tử tế với PIC, có thể kiếm cơm từ nó thì hay đọc datasheet của con PIC bạn muốn tìm hiểu, đọc Reference Manual của họ đó, đọc các Appnote của Microchip, tham gia các diễn đàn để tìm hiểu những bệnh mà những người khác gặp phải. Thực sự lượng tài liệu kia là nhất nhiều nhưng thực sự bạn sẽ không bao giờ cảm thấy mình đọc là thừa. Datasheet của PIC khá giống nhau, bạn chỉ vất vả một lần thôi.

Nếu duyphi có ý định tạo một luồng bài bản chi tiết như vậy thì tớ sẽ đóng góp những kinh nghiệm cá nhân khi làm việc với PIC. Xin lỗi trước, tính tớ thích nói thẳng, có gì không phải thì bỏ quá cho.

--------------------------

Trước khi thảo luận cùng bạn, Phi tôi xin có lời cảm ơn về những lời trên nhé.
                              Tôi định bỏ đi một số phần trong bài viết trên vì nó dài quá. Nhưng nghĩ lại cứ để vậy.

Trước hết dù thế nào đi nữa tôi vẫn cho là bạn đã nhầm: 1 ngày sao là 3 tháng được. Cái này là phi khoa học. Nếu bạn ko có ý tưởng hay cho 1 ngày học PIC thì không nhất thiết phải góp ý vào đây. Ở đây "1 ngày học PIC" có thể là một bài khó giải đối với bạn, có thể là một chương trình khó lập trình đối với bạn. Vâng, đó là theo suy nghĩ của riêng bạn. Đôi khi điều đó lại khác với một số người.

Và việc bạn nói 1 ngày là học cho vui??? OK, đúng ý của duyPhi tôi rồi đó, gần 10 năm tiếp cận với điện tử tôi không có gì khác hơn khi muốn học nó là: ĐỂ CHO VUI MÀ THÔI. Tôi đã từng nói với các đối tác của tôi như vậy đó: Với Project tôi không đặt nặng lợi nhuận, mà chủ yếu là làm cho vui trước đã. Vì bản thân biết đường đến những ngày vinh quang hãy còn xa, đầy khó khăn vất vả- chi bằng cứ mỉm cười, và vui vẻ ngay lúc này không phải là cao cơ hơn sao, là lạc quan hơn sao???

Định thảo luận thêm với bạn, nhưng công việc tới nữa rồi. Đúng là muốn vui một lúc mà không được....Hẹn lúc khác nhé, hay add nick phi đi, qua yahoo mình nói riêng vấn đề này nhé. Nói ở đây không khéo thì: SỰ NHIỆT TÌNH CỦA BẠN - VÔ TÌNH PHÁ VỞ KẾ HOẶCH CÙNG THIỆN Ý CỦA TÔI MẤT. ĐỪNG LÀM MỌI VIỆC TRỞ NÊN PHỨC TẠP KHI BẮT ĐẦU. HÃY SUY NGHĨ 1 CÁCH ĐƠN GIẢN KHI BẮT ĐẦU LÀM MỘT VIỆC GÌ ĐÓ, NHƯ THỂ THÀNH CÔNG SẮP TỚI NƠI RỒI. Đây là câu ngạn ngữ của một người mà tôi không nhớ tên, ah dường như là của: Lê Duy Phi mới nói.

Comment

BK pro có mở lớp pic phải ko bác duy phi.mở ở đâu vậy?

Comment

Về tác giả

Collapse

duyphi Tìm hiểu thêm về duyphi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X