Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có nạp code cho PIC bằng USB UART cable không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• duong_act
    replied
    Nguyên văn bởi congtyfpt Xem bài viết
    Cám ơn các bác. PIC K150 nạp có tốt ko nhỉ? Có 150k à.
    Ý bạn là cái Puckit 2 bé bằng ngón tay à. Nạp OK nhé.
    Như cái này chẳng hạn:
    http://banlinhkien.vn/goods-780-mach...ckit-2-mh.html

Leave a comment:

• congtyfpt
    replied
    Cám ơn các bác. PIC K150 nạp có tốt ko nhỉ? Có 150k à.

Leave a comment:

• duong_act
    replied
    Mua cái Pickit2 200K về cho nó khoẻ.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    PIC16F877 cần điện áp cao cỡ 12-14V đặt lên chân MCLR khi nạp. Cái mạch nạp dùng cổng COM (tức cổng RS232 9 chân) lợi dụng điện áp cao của các chân RTS, DTR để tạo ra áp cao cấp vào chân MCLR của PIC. Thêm nữa, định thời gian các đường tín hiệu CLK và DAT cũng phải chính xác. Vì vậy, mạch nạp phải chạy với cổng RS232 vật lý gắn sau lưng máy tính chứ không phải cáp chuyển USB-UART. Cáp chuyển USB không tạo được áp đủ cao và/hoặc không bao giờ định thời chính xác do đặc điểm của cổng USB. Cài driver nào thì cũng thế thôi.

Muốn thử tốn ít chi phí thì kiếm cái máy tính nào đó có cổng COM thật. Làm chuyên nghiệp thì dùng PICkit2, PICkit3, ICD3 ...

Leave a comment:

• Có nạp code cho PIC bằng USB UART cable không?

Em mới học PIC, có mua 01 con PIC 16F877 kèm break-out board (đã bao gồm mạch cấp xung (thạch anh), mạch reset, mạch cấp nguồn), và 01 USB UART cable. Em kết nối PIC với PC (chạy WIN10) qua USB UART cable (cấp nguồn 5V cho PIC bằng USB UART cable, nối RX-TX, TX-RX của PIC với USB UART cable). Mở terminal ra thấy kết nối với PIC được. Có cài CSS USB driver rồi (https://www.ccsinfo.com/faq.php?page=icdu_drivers). Vậy mà nạp code cho PIC bằng CCS ko được, cứ báo lỗi không tìm thấy thiết bị.
    Đã bác nào nạp được code cho PIC bằng USB UART cable chưa? Chẳng lẽ phải mua mạch nạp khác à?

Về tác giả

Collapse

congtyfpt Tìm hiểu thêm về congtyfpt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X