Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lập trình pic16f877a với pic16f887 có giống nhau không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lập trình pic16f877a với pic16f887 có giống nhau không?

Chuyện là em đang học và định làm cái project liên quan đến pic. Và hiện em đang có con pic16f877a và phần mềm MPLAB (trên trường em yêu cầu), nhưng trên mạng thì chỉ thấy hướng dẫn lập trình pic16f887 bằng MPLAB thôi, em không biết là việc lập trình cho hai con pic này có khác nhau nhiều không, hay là chỉ khác ở chỗ khai báo cho chương trình mình xài dòng pic nào thôi, còn lại thì cứ thế mà làm như nhau?
    Mong mọi người chỉ bảo thêm!
    Em cảm ơn ạ!

Giống nhau cỡ 90%. 887 là bản nâng cấp, ra đời sau, nhiều tính năng hơn 877A. Chương trình viết cho 877A chuyển sang 887 dễ dàng, có thể cần chỉnh sửa nhỏ đâu đó vài dòng. Chương trình viết cho 887 chưa chắc chuyển về 877A, ví dụ dùng ngoại vi mới, tính năng nút cảm ứng, tính năng timer1 chạy độc lập lõi MCU ... thì 877A không làm được.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Ngắn gọn là có khác biệt. Coi mấy cái registers.
      Cách tốt nhất là bạn tìm chương trình gọi là flash led (single), thử compile cho con 877a xong thử compile qua con 887 xem coi chỗ nào bị lỗi.
      Cách tốt nhất vẫn là tải datasheet về nghiên cứu.
      Tôi tự học cách đây mười mấy năm rồi, giờ quên rồi.
      Học thì dùng con 28 pin cùng family (886), mấy con nầy 40 pin muốn ứng dụng gì thực tế rất khó.
      Hông biết bạn chủ thớt viết bằng ngôn ngữ gì? C, PICBASIC PRO, assembly?
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
        Ngắn gọn là có khác biệt. Coi mấy cái registers.
        Cách tốt nhất là bạn tìm chương trình gọi là flash led (single), thử compile cho con 877a xong thử compile qua con 887 xem coi chỗ nào bị lỗi.
        Cách tốt nhất vẫn là tải datasheet về nghiên cứu.
        Tôi tự học cách đây mười mấy năm rồi, giờ quên rồi.
        Học thì dùng con 28 pin cùng family (886), mấy con nầy 40 pin muốn ứng dụng gì thực tế rất khó.
        Hông biết bạn chủ thớt viết bằng ngôn ngữ gì? C, PICBASIC PRO, assembly?
        Em viết bằng ngôn ngữ C đó bác, dạ em cảm ơn nhiều!

Comment

Về tác giả

Collapse

Thanh Hùng Tìm hiểu thêm về Thanh Hùng

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X