Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có nên cấp nguồn cho vđk lâu liên tục được không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có nên cấp nguồn cho vđk lâu liên tục được không?

Hiện tại em có làm project liên quan tới việc bật tắt đèn ngủ thông qua vđk cụ thể là PIC16F877A.
    Nguồn em đang dùng là 1 cục pin vuông 9v nối với lm7805.
    Cái em đang lo là không biết cứ cấp nguồn cho con PIC qua đêm thì sáng hôm sau nó có bị nóng quá rồi hư luôn không?
    Và nếu có thì bác nào biết cách khắc phục được không ạ!
    Em cảm ơn.

Vi điều khiển sinh ra là để ... điều khiển, chạy liên tục. Nếu cấp nguồn theo đúng yêu cầu trong datasheet thì càng lâu càng tốt. Cấp điện liên tục chạy còn tốt hơn bật/tắt. Đừng nói là cấp qua đêm, nhiều việc trong công nghiệp dùng vi điều khiển chạy vài (chục) năm liền liên tục.

Đấy là hàng chính hãng, còn hàng chợ thì khó nói.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

" Vi điều khiển sinh ra là để ..... điều khiển,
      Kiểu như a Việt là lựu đạn sinh ra là để .... nổ ( quả đúng là như vậy. !) Vi điều khiển còng lưng chạy miệt mài, càng chạy nhiều càng có hiệu quả ( hàng xịn ), dĩ nhiên cái gì cũng có tuổi thọ, nhưng chắc 1 điều tuổi thọ nó hơn mình ( hàng xịn ) hihi.

Comment

Đấy là bqv nói một cách hình ảnh cho người mở luồng, vốn ít kinh nghiệm, dễ hiểu. Người làm nhiều rồi cũng biết cách để vi điều khiển khi không cần làm việc có thể chuyển sang chế độ ngủ, ngủ sâu ... để tiết kiệm năng lượng, giảm hư hao (cực ít, nhưng vẫn có thể tính là có) bên trong. Dĩ nhiên cái gì cũng có tuổi thọ, nhưng khi tuổi thọ nó rất dài, ví dụ 50 năm thì đằng nào cũng thừa rồi, chạy liên tục 1 ngày, 1 tháng, hay 10 năm không khác gì nhau. Vi điều khiển hàng chuẩn là cỡ đó đấy.

Trong công nghiệp, quân sự ... vô vàn câu chuyện về IC vi điều khiển nói riêng, cả mạch nói chung, chạy liên tục hàng chục năm. Có dừng cũng chỉ một vài lần do chủ định kiểm tra bảo dưỡng.

Ví dụ gần gũi
        Cá nhân bqv tự chế đồng hồ tự động bật tắt máy bơm ở nhà theo thời gian thực đã chạy liên tục từ 26-10-2010 tới nay. Cấp nguồn từ điện lưới và có pin dự phòng khi mất điện. Hồi đó mới xuất hiện PIC16F886 chính hãng ở VN. PIC16F886 có tính năng timer1 chạy thạch anh 32768, hoạt động độc lập với lõi vi xử lý, vẫn chạy khi lõi vi xử lý ngủ. Thời đó lần đầu tiên trên thị trường VN có loại vi điều khiển có khả năng làm đồng hồ thời gian thực trong khi lõi vxl ngủ, mà không cần IC real-time bên ngoài.

Các thiết bị an ninh khác chế sau đó để dùng cũng được rất lâu chạy 24/7.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Chú gì gì ở trên ơi Chú phải sống lâu hơn con vdk nhé chú. Ko ai biết được nó chạy thực tế được bao lâu thì chết nhưng con số 50 năm liên tục đã là quá nhìu cho 1 cục bán dẫn rồi ạ. Cũng con số ấy nhưng lại là hơi ít cho 1 nguoi ấy ạ. Còn chị chủ thớt thì cứ an tâm để vdk chạy liên tục đi ạ cái đồng hồ treo tường nhà chị hàng xóm cháu bằng tuổi chị ấy sắp đủ tuổi lấy chồng rùi ạ...

Comment

Em cảm ơn mấy bác nhiều nha!

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
              Chú gì gì ở trên ơi Chú phải sống lâu hơn con vdk nhé chú. Ko ai biết được nó chạy thực tế được bao lâu thì chết nhưng con số 50 năm liên tục đã là quá nhìu cho 1 cục bán dẫn rồi ạ. Cũng con số ấy nhưng lại là hơi ít cho 1 nguoi ấy ạ. Còn chị chủ thớt thì cứ an tâm để vdk chạy liên tục đi ạ cái đồng hồ treo tường nhà chị hàng xóm cháu bằng tuổi chị ấy sắp đủ tuổi lấy chồng rùi ạ...
              Chị ấy xinh ko giới thiệu cho chú nhé

Comment

Dạ chị ấy xinh nhất làng ạ cao 1m5 nặng 70 ký khoẻ mạnh chăm chỉ da ngăm mắt to ăn khoẻ ngủ khoẻ. chú có thể gọi đến số hót lai 1900152 đứa. cho cụ mai mối làng cháu để có cơ hội tham gia lễ kén rể cuối năm của làng ạ. Làng cháu bình đẳng lắm già trẻ đều có cơ hội như nhau... thương mấy chị chân dài da trắng kén ăn lên thân hình gầy gò hông gánh được nhìu lúa lên chẳng có anh trai làng nào hỏi đến...

Comment

Làng của mèo ở đâu mà chất quê lai láng vậy , giờ thời buổi hại điện ra đồng toàn các cụ còn trai gái lên thành hay vô khu công nghiệp hết cả rồi .

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                    giơ nách lên xem thâm không nào

Comment

Về tác giả

Collapse

Thanh Hùng Tìm hiểu thêm về Thanh Hùng

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X