Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự làm mạch nạp AVR-ISP giao tiếp USB

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cứ dùng fimware mới nhất đi, 1.5, cái này lỗi do phần cứng là chủ yếu
    Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

mạch nạp này mình làm rồi, nạp khá nhanh, nhưng mình thấy hình như nó không ổn định, cùnh 1 mạch AVR nhưng dùng mạch này nạp không được, còn dùng mạch nạp bằng cáp COM thì ok

Comment

không biết bạn có set fuse bit đúng chưa, AVR mới mua thường ở chế độ dao động RC nội, muốn chạy dao động thạch anh phải set fuse bit đúng PC mới nhận thiết bị.

Comment

cuối cùng các bác cho em hỏi nhá.cái này có thể dùng để converter từ USB->LPT được không?em muốn sd đê có thế nạp cho cả 89Sxx nữa

Comment

tui có cái mạch nạp USB này thấy cũng hay, chia sẻ cho mọi người dùng thử rùi chia sẻ kinh nghiệm cho mình với cái nha.
            (có đầy đủ cả schema và PCB (bằng Eagle), firmware, và cả phần mềm)
            mọi người cho ý kiến giúp nha
            Attached Files
            Last edited by VNarmy; 09-01-2009, 13:42.

Comment

Có bác nào đã làm mạch nạp mà nạp được rồi thì đã post lên, chứ em đọc hết luồng này mà chẳng biết nên làm theo cái mạch nạp nào. Xin cảm ơn các bạn!
              Nếu chẳng một phen sương thấm lạnh
              Hoa mai đâu dễ tỏa mùi hương

Comment

Cảm ơn bạn nhiều nha, đang học VDK mà chả biết gì cả

Comment

cách fuse bit để chạy thạch anh ngoài

Chào các cao thủ AVR.em là dân mới ra nhập ngôi nhà chung AVR nên không biết fuse bit như thê nào cho đúng. em dùng mạch nạp AVR910.Mong các vị tiền bối chỉ giúp.

Comment

các anh ơi em muốn nạp chương trình cho con mega8 của mạch nạp AVR910 nhưng em chỉ có file HEX của nó thôi, em nạp bằng codevision thì làm thế náo ạ? từ trước đến nay em chỉ biết nạp từ file c thôi, các anh giúp em nhé
                    Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Nguyên văn bởi Le Thi Bich Xem bài viết
                      các anh ơi em muốn nạp chương trình cho con mega8 của mạch nạp AVR910 nhưng em chỉ có file HEX của nó thôi, em nạp bằng codevision thì làm thế náo ạ? từ trước đến nay em chỉ biết nạp từ file c thôi, các anh giúp em nhé
                      bạn mở chương tiện ích nạp của codevision lên , rồi chọn đến file hex cần nạp, nhấn ok là xong !Cụ thể bạn xem file gửi kèm !
                      Chúc thành công nhé !
                      Attached Files
                      0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                      ||
                      PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

em sử dụng sơ đồ của SaiGontech để làm mạch nạp cà test chíp nhưng nạp chương trình cho con mega8 căm vào lại không nạp được, em căm con mega8 trong mạch nạp cũ vào thì chạy tốt, các anh xem giùm em chương trình em nạp có đúng không với, em cảm ơn các anh nhiều
                        Attached Files
                        Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

cho mình hỏi lúc bạn nạp chip mega8 bạn đã fure bit cho nó chưa

Comment

có ai biết làm mạch nạp cho atmage32 không nhỉ ? chỉ cho mình với.

Comment

Chao

Nguyên văn bởi tintintin Xem bài viết
                              Đây là tổng hợp của mình sau một thời gian nghiên cứu về AVR, các bạn có thể tự làm một mạch nạp qua USB với chi phí thấp và khả năng mềm dẽo:
                              có thể thay đổi firmware mạch nạp trong vài chục giây (dùng BootLoader) để tham khảo các giao thức nạp. Các giao thức nạp ISP hỗ trợ: AVR910, STK500v2, ASPUSB.

Tốc độ nạp khá nhanh so với nhu cầu của mình.

Schema

Eagle

Hardware (khoảng 50k):

AVR ATMega8 (20K)
                              Dây USB-A (9k)
                              Jack USB-A cái (5k)
                              Hộp đấu dây thoại (5k)
                              Mạch in khoan lỗ sẵn (2k)
                              Các linh kiện linh tinh khác (9k)
                              Jack cắm (4pin + 3x2) lấy từ CD-ROM

Firmware

Bootloader (hiệu chỉnh dựa trên code tham khảo tại www.fischl.de)
                              STK500v2-ISP (hiệu chỉnh dựa trên code tham khảo tại www.ullihome.de)
                              AVR910-USB (lấy của PROTOSS -> prottoss@mail.ru)
                              ASPUSB (hiệu chỉnh dựa trên code tham khảo tại www.fischl.de)

Software + driver

Phần nạp
                              AVRProg (nằm trong bộ AVR Studio, có thể chạy độc lập)
                              AVR Studio
                              CodeVision
                              AVRdude

Phần Bootloader
                              Tự viết bằng Delphi, sử dụng bộ thư viện libusb-win32

Các bước thực hiện làm:
                              1. Thực thi phần cứng (có thể cắm trên testboard trước cho chắc ăn).
                              2. Nạp firmware bootloader cho con ATMega8 (nhờ người khác nạp giùm hoặc lắp một mạch nạp đơn giản qua COM hoặc LPT).
                              3. Cái jump màu xanh trong hình dùng để nạp con ATMega8 trên mạch từ một mạch nạp khác.
                              4. Gắn cái jump màu đen (cho phép bootloader), cắm bộ nạp vào cổng USB máy tính. Máy tính sẽ hỏi driver, chỉ đến thư mục driver của bootloader.
                              5. Sau khi cài xong driver, PC sẽ nhận ra 1 thiết bị BootLoader trong nhánh LibUsb-Win32 (xem trong Device Manager) .
                              6. Chạy chương trình bootloader.exe, chọn file firmware mạch nạp (.hex) trong thư mục firmware. Click nút Upload, trong vài giây bạn đã có một mạch nạp USB-ISP để xài. Nút Start App để chạy thử mạch nạp.
                              7. Nếu muốn đổi sang mạch nạp loại khác, chạy lại bootloader.exe để upload lại firmware khác cho bộ nạp.
                              8. Rút cái Jump màu đen để chạy mạch nạp bình thường (không chạy bootloader).
                              9. Led trong mạch dùng led 2 màu (xanh-đỏ) để tiết kiện diện tích.
                              Bạn ơi.
                              Mình đã lắp trên TestBoard nhưng mà không được bạn à.
                              hay là chua có con Zener 3V6, mà mạch nguyên lý bạn Post lên mình khôg mở được. mình không biết cái Jump đen,xanh nối như thế nào.
                              Khi nào rảnh jup mình chút bạn nha!
                              Cảm ơn bạn!

Comment

Có bác nào đã xài mạch nạp USB910 trên win Vista chưa, em tự làm mạch, lấy cái driver vista của PNLAB về nhưng cài ko được, cắm mạch vô vista báo unknown divice, chọn đường dẫn cài driver xong nhưng ko tìm thấy thiết bị trong Device Manager. Bác nào làm với vista thành công rồi chỉ đệ phát.

E có xem qua hướng dẫn cài đặt mạch nạp 910 của PNLAB nhưng chỉ hướng dẫn trên winXP ko thấy vista.
                                Last edited by apple; 15-01-2009, 21:39.
                                Mấy ai định nghĩa được tình yêu.
                                Có gì đâu một buổi chiều.
                                Kề dao lên cổ yêu hay chết .
                                Gật đầu cái rụp thế là yêu.

--------
                                Apple

Comment

Về tác giả

Collapse

tintintin Tìm hiểu thêm về tintintin

Bài viết mới nhất

Collapse