Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ghep noi VDK voi ULN2803

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ghep noi VDK voi ULN2803

Cao nhân nào kíu em với! Em ghép nối như hình vẽ, chân ra của VDK được đặt là ngõ ra và ở mức 1. Tuy nhiên khi đo điện áp ở điểm V thì điện áp gần như bằng 0??? Tháo ULN2803 ra thì điện áp lại trở về mức cao bình thường.
    Attached Files

bạn có nối chân số 9 cùa ULN2803 xuống GND chưa
    nhớ là nối chung GND với MEGA16 nha
    Điện thoại:
    email:

Comment

Nguyên văn bởi dangdung Xem bài viết
      bạn có nối chân số 9 cùa ULN2803 xuống GND chưa
      nhớ là nối chung GND với MEGA16 nha
      Híc. Em nối rồi, nói chung đã đọc datasheet của hai con này cẩn thận rồi. Còn một điều đáng nói nữa là khi điểm 12V của hình vẽ nối vào nguồn 5V thì VDK lại hoạt động bình thường (Khi nối với nguồn 12V thì tất cả các chân ra của VDK dù đặt ở mức cao cũng đều cho ra mức thấp, dù chân đó không nối với ULN2803)
      Sao ko thấy file mình up lên nhỉ??? Chơi kỉu này cho chắc: http://www.mediafire.com/?ndgvsnl1mnm
      Last edited by Proturtle; 25-07-2008, 13:42.

Comment

Chân COM nối lên 12V.
        AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
        Xem thêm tại Online Store ---> Click here
        Mob: 0982.083.106

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
          Chân COM nối lên 12V.
          Huhu! Chân ấy nối rồi. Mà có nối hay ko thì có ảnh hưởng j đến chuyện này đâu nhỉ. Có ai ko kíu với!!!!
          Đã test thử với mega8 thì OK, với mega16 và mega8535 thì tịt ngóp????

Comment

Set pull up resistor chưa? Mà đừng nói là đang mô phỏng nhé.

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
              Set pull up resistor chưa? Mà đừng nói là đang mô phỏng nhé.
              Pull up nào hả anh??? Em tưởng set cho port thành ngõ vào thì mới cần chọn pull up hay true state chứ nhỉ! Mạch em đã test thật với mega8 thì hoạt động bình thường nhưng khi làm mạch thật với mega16 và mega8535 thì mới gặp hiện tượng khó hiểu này. Cũng không thể nói là chết VDK dc vì nếu bỏ ULN2803 thì VDK lại hoạt động bình thường
              Vẫn cần các cao nhân xem xét giùm!

Comment

Nguyên văn bởi Proturtle Xem bài viết
                Pull up nào hả anh??? Em tưởng set cho port thành ngõ vào thì mới cần chọn pull up hay true state chứ nhỉ! Mạch em đã test thật với mega8 thì hoạt động bình thường nhưng khi làm mạch thật với mega16 và mega8535 thì mới gặp hiện tượng khó hiểu này. Cũng không thể nói là chết VDK dc vì nếu bỏ ULN2803 thì VDK lại hoạt động bình thường
                À đúg rồi. Vậy bạn thử treo trở ngoài xem. Vì tôi nghĩ là VDK của bạn cấp thiếu dòng.
                Mà có khi con ULN bị toi thì sao. Bỏ nó ra lại hoạt động bình thường mà.

Comment

Bạn phải dùng điện trở treo ngoài.
                  Điện trở ngõ vào của ULN2803 tương đương khoảng 13K.
                  Tôi dùng 89 điều khiển ULN để đóng mở relay 12V, phải dùng thêm điện trở treo ngoài 4K7 thì mới OK.
                  More friends more foods

Comment

1/ Bạn thử đo lại nguồn 5V xem.
                    2/ Tôi nhớ không nhầm thì 8515 không có mức tích cực cao, còn ATmega16 thì có 3 chế độ Ngõ vào, treo trở, và tích cực âm dương. Bạn phải đặt nó ở chế độ ra có tích cực dương, và chân đó không dùng cho truyền thông hay mục đích khác.
                    3/ Nếu chân điều khiển tích cực âm thì cần treo trở, trị số treo phải chọn sao cho áp vào ULN2803 cỡ 3.85V hoặc dòng cỡ 1mA ( => trở treo cỡ 1k , dùng 2k2 hay 4k7 cũng được, mấy khi dùng đến 500mA đầu ra đâu).

Comment

Nguyên văn bởi KnowMore Xem bài viết
                      1/ Bạn thử đo lại nguồn 5V xem.
                      2/ Tôi nhớ không nhầm thì 8515 không có mức tích cực cao, còn ATmega16 thì có 3 chế độ Ngõ vào, treo trở, và tích cực âm dương. Bạn phải đặt nó ở chế độ ra có tích cực dương, và chân đó không dùng cho truyền thông hay mục đích khác.
                      3/ Nếu chân điều khiển tích cực âm thì cần treo trở, trị số treo phải chọn sao cho áp vào ULN2803 cỡ 3.85V hoặc dòng cỡ 1mA ( => trở treo cỡ 1k , dùng 2k2 hay 4k7 cũng được, mấy khi dùng đến 500mA đầu ra đâu).
                      1/ Em đã kiểm tra rồi, nguồn vẫn 5V, nguồn kéo cho ULN vẫn 12V.
                      2/ Em dùng mega8535 cơ ạ. Với cả khó hiểu ở chỗ là chỉ dùng một port để ghép nối với ULN2803 thôi, nhưng tất cả các PORT còn lại cũng bị kéo xuống 0V dù đã đặt ở trạng thái tích cực cao.
                      3/ Nữa là dùng với mega 8 thì OK, nhưng với mega16 hay 8535 mới thấy hiện tượng này.

Comment

Con UNL2803 là các Transistor NPN mắc Darlingtons em có sử dụng rồi , Tuy nhiên em cần tìm con nghịch với con ULN2803 (PNP) để phù hợp với mạch cần thiết kế. Các bác chỉ em vài con mà trên thị trường dễ tìm với. Thanks!!!

Comment

Thử các loại cổ điển, bán đấy ở chợ này xem sao: 7404 (đảo), 7407, 74245 (đệm 8 đường)

Comment

2/ Em dùng mega8535 cơ ạ. Với cả khó hiểu ở chỗ là chỉ dùng một port để ghép nối với ULN2803 thôi, nhưng tất cả các PORT còn lại cũng bị kéo xuống 0V dù đã đặt ở trạng thái tích cực cao.
                            3/ Nữa là dùng với mega 8 thì OK, nhưng với mega16 hay 8535 mới thấy hiện tượng này.
                            Nhìn hình khó kết luận chính xác lắm, bạn cứ đưa mã chương trình lên đi!
                            !e

Comment

Bạn vẽ lại chính xác mạch thực tế bạn làm (có treo trở không, trị số bao nhiêu) và post cùng mã chương trình đi! Nếu đã thử như trên rồi mà không được... thì lạ!

Con UNL2803 là các Transistor NPN mắc Darlingtons em có sử dụng rồi , Tuy nhiên em cần tìm con nghịch với con ULN2803 (PNP) để phù hợp với mạch cần thiết kế. Các bác chỉ em vài con mà trên thị trường dễ tìm với. Thanks!!!
                              Thử các loại cổ điển, bán đấy ở chợ này xem sao: 7404 (đảo), 7407, 74245 (đệm 8 đường)
                              Tôi cũng có băn khoăn như bạn, đã thử tìm và không thấy. Mà nếu có transistor băng dạng PNP thì cũng không ghép như kiểu kia được, bởi khi đó sẽ có dòng từ 12V qua trở thả vào MCU (trừ khi đấu chung dương).

Các bạn thử tham khảo cái này xem.

Click image for larger version

Name:	eh eh he.bmp
Views:	1
Size:	11.4 KB
ID:	1332223

Comment

Về tác giả

Collapse

Proturtle Tìm hiểu thêm về Proturtle

Bài viết mới nhất

Collapse