Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp AVR nào là hay ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi sphinx Xem bài viết
    Thích hợp nhất là sử dụng kết hợp giữa bootloader (Megaload) và 1 sợi cáp USB->RS232 (đơn giản nhất là DKU5-50k ngoài chợ), nạp vừa nhanh vừa gọn
    To sphinx :

Bác ơi cho hỏi cái megaload đó nếu không muốn cho nó chạy start up thì sao bác nhỉ ??

Nạp bằng bootloader thì cũng OK nhưng mục đích của bootloader là để update firmwave nếu xài vậy coi ra không hợp cho lắm, hơi khó đối với beginner.Ứng dụng nào mà có dùng tới cổng RS232 thì chuyển qua chuyển lại cũng mệt ! Bác có sáng kiến gì về vấn đề này không ?

NVT2
    Tín đồ AVR giáo.

Comment

Nguyên văn bởi nvt2 Xem bài viết
      To sphinx :

Bác ơi cho hỏi cái megaload đó nếu không muốn cho nó chạy start up thì sao bác nhỉ ??

Nạp bằng bootloader thì cũng OK nhưng mục đích của bootloader là để update firmwave nếu xài vậy coi ra không hợp cho lắm, hơi khó đối với beginner.Ứng dụng nào mà có dùng tới cổng RS232 thì chuyển qua chuyển lại cũng mệt ! Bác có sáng kiến gì về vấn đề này không ?

NVT2
      Start Up là sao hả bác?

Trong gian đoạn phát triển firmware, ta cần lập trình đi lập trình lại tương đối nhiều lần (cho dù có dùng tốt các công cụ mô phỏng), bootloader là một lựa chọn tốt. Với megaload, bạn chỉ cần biên dịch, sau đó nhấn Reset trên mạch là firmware sẽ được cập nhật. Rất nhanh gọn.

Sau khi hoàn thiện, nếu muốn lock hay làm gì khác, lại nạp qua SPI thôi

Việc sử dụng bootloader cũng ko ảnh hưởng j đến các ứng dụng sử dụng UART, vì khi đã kết nối được với PC thì bạn có thể nạp luôn mà ko cần đến cáp nạp ngoài. Chỉ cần có thao thác open, close port giữa phần mềm trên PC và Megaload.NET.

Ngoài ra, nếu dùng thạch anh chuẩn (chẳng hạn 7.3728Mhz) bạn có thể đẩy tốc độ nạp lên 115kbps, cập nhật firmware trong nháy mắt (nạp 47kROM vào ATMEGA128 mất 5s, tớ đang dùng mà).
      PNLab
      Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
      Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
      Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
      more...www.pnlabvn.com

Comment

Megaload là sản phẩm của Microsyl.com phải không bác, em đọc trên đó thấy cũng hay nhưng có một số thắc mắc muốn hỏi :Trên wed bảo là megaload có thể nạp 8KB trong khoảng 3 giây nghĩa là khoảng 2.7 KB/s thế tại sao bác lại đạt tốc độ (48/5)= 9.6 KB/s với tốc độ bau là 115Kbps ? . Trên web nói megaload có khả năng chỉ nạp Flash ở những chổ có thay đổi --> có thật sự đạt 9.6 KB/s hay không ?

Xài megaload cũng tốt, hôm nào rãnh bác làm một cái tourial về megaload cho anh em tham khảo.( Hình như bác cũng viết rồi nhưng chưa cụ thể !).Cảm ơn bác trước nha !

NVT2
        Tín đồ AVR giáo.

Comment

Mời bạn đến cửa hàng 169 (hay 269- quên mất) Đội cấn Hà nội. Tất nhiên nếu bạn ở Hà nội.
          Xin gặp anh Lân hỏi mua:
          - Bộ nạp ISP FLASH nạp qua cable ISP 6 dây của nội tự thiết kế, cũng thấy hay phết chưa gặp lỗi lần nào. Giá cũng nội luôn: 150k đến 180k (tùy khách), kèm thêm 1 đĩa CD hướng dẫn xử dụng, datasheets, Aplications cho AVR, PIC....
          - Bộ nạp ispavru1 qua cổng USB, cũng nạp qua cable ISP 6 dây. Giá mắc hơn: 850k đến 900k.
          - Bộ nạp đa năng SUPERPRO 580U. Giá rất đắt: 600USD

Hiện nay tôi vẫn đang xử dụng cả 3 loại này.

hvthien.a76@vietnamair.com.vn
          Last edited by hoang Van Th; 16-11-2006, 21:13.

Comment

bác hoang Van Th có thể đưa hình mấy cái mạch đó lên cho anh em mở rộng tầm mắt không?
            Tiền bạc chỉ là thứ phù du, chỉ có tình yêu mới là mãi mãi.

Comment

Nguyên văn bởi hoang Van Th Xem bài viết
              Mời bạn đến cửa hàng 169 (hay 269- quên mất) Đội cấn Hà nội. Tất nhiên nếu bạn ở Hà nội.
              Xin gặp anh Lân hỏi mua:
              - Bộ nạp ISP FLASH nạp qua cable ISP 6 dây của nội tự thiết kế, cũng thấy hay phết chưa gặp lỗi lần nào. Giá cũng nội luôn: 150k đến 180k (tùy khách), kèm thêm 1 đĩa CD hướng dẫn xử dụng, datasheets, Aplications cho AVR, PIC....
              Xin lỗi, ISP 6 dây olimex chỉ có 30k thôi bác ạ! Giống hệt hàng Olimex, mấy thằng đệ em nó làm cho vô tư! Hàn 10 phút là xong chả cần mạch miếc j cả, cáp dài 1m. Ảnh olimex đây:

Cái cáp này tớ làm từ lâu lắm rồi, cái hồi mới nhìn thấy nó trên www.Sunrom.com (giờ sunrom nó chỉ bán cáp, ko cho sơ đồ nữa), chạy cực tốt, cáp dài 1,5m cũng ko sao.(Tiền linh kiện tốn 10k, bán đắt đấy )

@ntv2: Tớ ko rõ trong Microsyl nó nói thế nào, dưng mà tớ vừa đo thử lại (lần trước mới ước lượng thế thôi ), firmware dài 22702 word (45404 byte), nạp hết 7s. Không có chuyện nó chỉ cập nhật phần firmware thay đổi đâu, nạp lần nào chả giống lần nào.
              Attached Files
              Last edited by sphinx; 17-11-2006, 01:58.
              PNLab
              more...www.pnlabvn.com

Comment

Nạp bằng megaload ở 115kbps đúng là rất nhanh, bác sphinx đo đúng đấy

Trước đây megaload có option cho phép nạp những đoạn code bị thay đổi thôi. Nhưng sau bị lỗi nên tác giả đã bỏ.
                chunhanhoabattu :rose:

Comment

Cảm ơn hai bác, tốc độ đạt 6.5KB /s đối với bootloader là hợp lý !

Khà khà bác kiếm đâu ra cái DEV kit và LCD đã vậy, hôm nào rãnh làm vài sample cho anh em xem với !

NVT2
                  Tín đồ AVR giáo.

Comment

Đây là hình của bộ nạp USB. Quên mất nhìn mới nhớ ra là ISP 10 dây

c:\temp\ISPF1.jpg[/URL]
                    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi nvt2 Xem bài viết
                      Cảm ơn hai bác, tốc độ đạt 6.5KB /s đối với bootloader là hợp lý !

Khà khà bác kiếm đâu ra cái DEV kit và LCD đã vậy, hôm nào rãnh làm vài sample cho anh em xem với !

NVT2

nó ko phải DEVKIT bác ạ! Mạch này ngày trước em làm cho một cái máy, dưng ko cần nữa nên lấy tạm để sử dụng thôi, đỡ phí. May mà mình để sẵn ra 1 mớ PORT.

Con LCD mua Hàn Thuyên 900k đấy bác ạ , có việc nên mua thôi. Đang làm dở.....
                      PNLab
                      more...www.pnlabvn.com

Comment

Nguyên văn bởi easy_fun4 Xem bài viết
                        chỉ với 3 điện trở và một cáp nối LPT là chúng ta có thể đọc ghi được AVR (8515, 2313...)., sử dụng các chân MOSI, MISO, CLK, Vcc và GND là okie rùi mừ. nếu muốn có sơ đồ và một số mạch nạp AVR chuyên dụng thì wa bên http://www.humax.com.vn/phpBB2/
                        tại đây có rất nhiều người làm việc với nó.
                        Tôi cũng dùng cách này, chẳng phải làm mạch gì cả, chỉ cần hàn một sợi cáp.
                        Trên thiết kế AVR tôi luôn để ra 4 chân jump để nạp ISP.
                        Lập trình AVR với CodeVision sau khi biên dịch dùng chính nó để nạp luôn không cần trình nạp nào khác cực tiện luôn.

Đây là thiết kế có sử dụng jump nạp ISP:
                        http://www.dientuvietnam.net/forums/...ead.php?t=3966
                        Dùng hàng VN - Giữ lại USD cho đất nước.

Comment

Nguyên văn bởi hoang Van Th Xem bài viết
                          Đây là hình của bộ nạp USB. Quên mất nhìn mới nhớ ra là ISP 10 dây

c:\temp\ISPF1.jpg[/URL]
                          Bác ơi mạch nạp USB này xài con FT232 làm driver USB phải không bác, sao giá cao vậy !

NVT2
                          Tín đồ AVR giáo.

Comment

Nguyên văn bởi Cuong Quay Xem bài viết
                            Muốn nạp được tất cả các loại thì hoặc là kiếm một mạch có nhiều Socket (sẽ không có jumper, VD như STK500) hoặc một mạch có ít socket kèm jumper hoặc mạch nạp vạn năng không có cái jumper nào hết.

Nạp chip thương phẩm thì chỉ cần 1 cái cáp nạp ISP với 1 cái extension board.
                            Hình như DKS_GROUP có cái loại này
                            vâng đúng là có loại mạch này ,thường được dùng để cung cấp cho học viên
                            SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

bổ xung thêm em "STK500-USB" nhé.

mach có 2 con chip là mạch AVRISP&JTAG mạch có 1 con là "STK500-USB"
                              Tiền bạc chỉ là thứ phù du, chỉ có tình yêu mới là mãi mãi.

Comment

Nguyên văn bởi buingocthang Xem bài viết
                                bổ xung thêm em "STK500-USB" nhé.

mach có 2 con chip là mạch AVRISP&JTAG mạch có 1 con là "STK500-USB"
                                giá nó bao nhieu cho gium so dien thoai cam on

Comment

Về tác giả

Collapse

www9van Tìm hiểu thêm về www9van

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X