Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch giao tiếp sim900 với máy tính

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch giao tiếp sim900 với máy tính

Em đang làm đồ án tốt nghiệp về sử dụng sim900 gửi tin nhắn, em sử dụng mạch FT232 để giao tiếp usart với laptop mà gửi lệnh AT không thấy trả lời, khi tắt sim900 đi (dùng button) thì nhận được hồi âm
    NORMAL POWER DOWN

+CREG: 3
    Hai đèn của em có báo tín hiệu sim900 đang hoạt động nhưng chưa có sim lắp vào thôi. Các bác cho em hỏi mạch điện với cách làm của em có sai gì không, giờ làm thế nào để sim900 trả lời OK trước? Mạch nguyên lý em có gửi kèm theo. Giúp em với, mạch em đi mua, cái này làm mấy tuần rồi mà h chưa được gì nữa
    Attached Files

Lệnh "AT" viết hoa thử xem sao?
    Website:
    E-mail:

Comment

đồ án nè hay này, bạn giúp mình 1 ít tài liệu đồ án nè dc ko?
      không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
        đồ án nè hay này, bạn giúp mình 1 ít tài liệu đồ án nè dc ko?
        Mình có 1 vài thứ hi vọng đủ cho bạn
        SIM900
        Bạn kéo xuống dưới có tài liệu phần điều khiển và mạch, chịu khó đọc tiếng anh chút.
        Phần nguyên lý vẽ sẵn đây
        GPS_GSM_PROJECT.rar

Comment

Các bác nào làm rồi cho em hỏi ngu cái là ăng ten có 2 dây thì 1 đường là mass, đường còn lại cũng bị chạm vào mass thì có nhận được lệnh không z? cái mạch của em nó thông mass cả 2 dây ăng ten mà thông bên dưới con chip mới chết, h không biết làm sao để cách mass nó ra |||

Comment

mình cũng đang tìm hiểu cái này!mình hỏi vài cái hơi ngu tí!:
            nếu dùng sim900 với 8501 thì phải dùng max232 phải ko ạ!về vấn đè lập trình thì có bác nào hướng dẫn cụ thể dc ko ạ.lập trình c thì em biết nhưng sao đọc mấy câu lệnh của sim900 em chả hiểu gì hết! có chỗ nào hiểu sai mong các senior chỉ giúp với ạ

Comment

Nguyên văn bởi TheFear Xem bài viết
              Em đang làm đồ án tốt nghiệp về sử dụng sim900 gửi tin nhắn, em sử dụng mạch FT232 để giao tiếp usart với laptop mà gửi lệnh AT không thấy trả lời, khi tắt sim900 đi (dùng button) thì nhận được hồi âm
              NORMAL POWER DOWN

Hai đèn của em có báo tín hiệu sim900 đang hoạt động nhưng chưa có sim lắp vào thôi. Các bác cho em hỏi mạch điện với cách làm của em có sai gì không, giờ làm thế nào để sim900 trả lời OK trước? Mạch nguyên lý em có gửi kèm theo. Giúp em với, mạch em đi mua, cái này làm mấy tuần rồi mà h chưa được gì nữa
              1./ Trong hình vẽ em gửi anh không thấy chân Status và NetLight nối vào đâu cả.

2./ Gửi lệnh AT phải có kí tự kết thúc, em đã gửi kèm chưa, vd : "AT\r\n"

Nguyên văn bởi Mini Storm Xem bài viết
              Lệnh "AT" viết hoa thử xem sao?
              AT viết thường hay viết hoa đều được.

Các bác nào làm rồi cho em hỏi ngu cái là ăng ten có 2 dây thì 1 đường là mass, đường còn lại cũng bị chạm vào mass thì có nhận được lệnh không z? cái mạch của em nó thông mass cả 2 dây ăng ten mà thông bên dưới con chip mới chết, h không biết làm sao để cách mass nó ra |||
              Anten thực chất là 1 đoạn dây thôi, nên em đo với nhau thông là phải, ko vấn đề gì. Còn nếu cả 2 dây của anten mà đều nối chung vào GND thì ko thể nào bắt được tín hiệu GSM, lệnh AT vẫn gửi nhận bình thường.

Nguyên văn bởi nhson113 Xem bài viết
              mình cũng đang tìm hiểu cái này!mình hỏi vài cái hơi ngu tí!:
              nếu dùng sim900 với 8501 thì phải dùng max232 phải ko ạ!về vấn đè lập trình thì có bác nào hướng dẫn cụ thể dc ko ạ.lập trình c thì em biết nhưng sao đọc mấy câu lệnh của sim900 em chả hiểu gì hết! có chỗ nào hiểu sai mong các senior chỉ giúp với ạ
              1./ SIM900 giao tiếp qua UART với mức logic TTL, có nghĩa là có thể giao tiếp trực tiếp SIM900 với vi điều khiển.

2./ Em ko hiểu lệnh chỗ nào ?, trong tài liệu về AT Command của SIM900 đã nói rất rõ, chú ý đọc kĩ phần đầu tài liệu về quy ước lệnh, đối với từng lệnh thì đọc response của lệnh.

Comment

em cảm ơn anh pk178!em có vài thắc mác nữa,mong anh giải đáp.chẳng là em muốn làm một cái mạch điều khiển vài cái đèn sáng tắt theo ý muốn,điều khiển bằng cuộc gọi đén hoặc tin nhắn! nếu em xài sim900 có cần phải dùng 232 ko anh? và anh có thể chỉ cho em các bước để nghiên cứu về vấn đề này dc ko?em cũng ko biết bắt đầu từ đâu hết,em chỉ mới biết lập trình vdk 8501 và pic thui ah!

Comment

NORMAL POWER DOWN

lệnh này "NORMAL POWER DOWN" thông báo là tắt nguồn.
                  (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi nhson113 Xem bài viết
                    em cảm ơn anh pk178!em có vài thắc mác nữa,mong anh giải đáp.chẳng là em muốn làm một cái mạch điều khiển vài cái đèn sáng tắt theo ý muốn,điều khiển bằng cuộc gọi đén hoặc tin nhắn! nếu em xài sim900 có cần phải dùng 232 ko anh? và anh có thể chỉ cho em các bước để nghiên cứu về vấn đề này dc ko?em cũng ko biết bắt đầu từ đâu hết,em chỉ mới biết lập trình vdk 8501 và pic thui ah!
                    nếu modul sim kết nối với máy tính thì cần thêm 232, nếu nối VDK thì ko cần.
                    (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết
                      anh có thể cho em xin file mô phỏng proteus dc ko ạ

Comment

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết
                        a Hoang_3i ơi,cho e hỏi e dùng module 548 để định vị GPS,nhưng ko rõ lệnh để lấy tọa độ là lệnh j,vì trong tập lệnh AT của 548 e tìm ko thấy phần nào nói về GPS cả.

Comment

Nguyên văn bởi daaa Xem bài viết
                          a Hoang_3i ơi,cho e hỏi e dùng module 548 để định vị GPS,nhưng ko rõ lệnh để lấy tọa độ là lệnh j,vì trong tập lệnh AT của 548 e tìm ko thấy phần nào nói về GPS cả.
                          548 có 2 cổng ra nối tiếp. Một cổng để giao tiếp gsm. Một cổng gửi GPS.
                          AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                          Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                          Mob: 0982.083.106

Comment

Nguyên văn bởi daaa Xem bài viết
                            Phần GPS của 548, khi vừa cấp nguồn, sau 1 khoản thời gian ,module sẽ tự động gửi thông tin xuống, dựa vào thông tin đó, tách các số liệu cần thiết ra, ta sẽ được tọa độ gần chính xác của GPS.
                            Đặc biệt phải chú ý là module 548 cần phải có anten và đặt ở chỗ thoáng, ko có vật cản thì mới chạy được.
                            Last edited by hieu1303; 20-03-2013, 23:14.

Comment

Về cái đè tài sim 900 này đòi hỏi phần nguồn quan trọng lém !! bởi thế các bạn cần thiết kế nguồn chuẩn khoản tầm 2A !! về vấn đề gửi lệnh từ máy tính hay từ vdk bằng tập lệnh AT thì module sẽ phản hồi lại OK!!! lệnh này có thể test và thấy rỏ nhất trên máy tính !! thật tế thì đề tài này cũng hay với các bạn sinh viên !!! bạn cần phải thiết kế có đền netlight,status,RI nửa đế biết trang thái đnag làm việc của module !!!Chúc thành công!!
                              email
                              nick: bangbigboy_bigboy
                              sdt :01203380789

Comment

Về tác giả

Collapse

TheFear Tìm hiểu thêm về TheFear

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X