Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao Tiếp 2 AVR SPI

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giao Tiếp 2 AVR SPI

Em đang nghiên cứu về truyền thông SPI thì có làm 1 project như sau : cho 2 con atmega32 giao tiếp với nhau .. em khởi tạo bằng codevision và chạy mô phỏng trên proteus 7.8 , con master ko dùng ngắt còn slave có ngắt SPI...em muốn là con master dùng các nút bấm để truyền truyền dữ liệu 0x01,0x02,...0x09 xuống cho con slave .. khi nhận được những byte đó thì slave sẽ hiển thị lên LCD tên nút được bấm tương ứng ( như trong hình proteus em gửi bên dưới) đồng thời con slave khi nhận được lệnh yêu cầu của master(0xAA) sẽ thực hiện gửi về giá trị adc trên PINA.0 của nó để master hiển thị lên LCD... trên master có 1 nút khi nhấn sẽ truyền đi 1 byte là 0xAA như là 1 lệnh yêu cầu slave phản hồi về 1 thông tin nào đó (như trong ví dụ của em là yêu cầu slave trả về giá trị ADC tại PINA.0 của nó) ....và trong chương trình viết cho slave , trong trình ngắt SPI em đặt trong đó 1 câu lệnh là if(data == 0xAA) thì sẽ gọi hàm slave_res(q) với hàm này sẽ trả về master giá trị q trên đường MISO... vậy là em đang mong muốn là nhấn nút đọc dữ liệu ở master thì slave phải phản hồi về giá trị adc của nó để master hiển thị lên LCD.. nhưng khi mô phỏng thì hoàn toàn ko được ... em tham khảo trên youtube thì thấy họ làm là ngoài việc truyền đi 1 byte 0xAA (gửi yêu cầu) sau đó delay 1 khoảng 50us .. sau đó truyền thêm 1 byte bất kì nữa ... lúc này mới có tín hiệu truyền về trên MISO ... e làm thử và thấy cũng ok rồi nhưng e ko hiểu tại sao lại như thế ... e nghĩ là khi master ra lệnh 0xAA truyền đến con slave rồi nó nhận được yêu cầu của master rồi thì phải truyền lại giá trị ngay cho master chứ nhỉ ?? các bác tham khảo code và hình vẽ mô phỏng của e bên dưới ... tức là e đã làm được theo đúng mục đích ban đầu đề ra nhưng có cái chưa hiểu tại sao master phải truyền đi 2 byte thì mới nhận được response từ slave trên MISO ?????
    Attached Files

Về tác giả

Collapse

ThanhNeymar Tìm hiểu thêm về ThanhNeymar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X