Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Mạch Lọc LC cho mạch vi điều khiển AVR]

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Mạch Lọc LC cho mạch vi điều khiển AVR]

Chào các bác,

Bác nào có kinh nghiệm về thiết kế mạch lọc chống nhiễu cho VĐK cho em hỏi chút ạ. Em có 1 mạch gồm: Atmega8L, ic hc595, Led 7 thanh 0.28inch, mắt thu hồng ngoại. Tất cả đều chạy nguồn 3.3V lấy sau IC ổn áp(Ht7533). Em định lắp thêm 1 mắt lọc LC tại đầu ra của IC ổn áp nhưng đang không biết là nên lấy nguồn cho tất cả các linh kiện trên từ sau mạch lọc hay chỉ Atmega8 là lấy nguồn sau mạch lọc thôi. Em ko biết là về mặt chống nhiễu thì 2 cách lấy nguồn này có gì khác nhau ko ạ?

Em cảm ơn các bác. Em không có kinh nghiệm về việc thiết kế mạch nên hỏi ngu vậy, các bác chém nhẹ tay.

dùng mạch lc chi cho khó vậy? sao hổng dùng 1 con cap từ 10uF đến 100uF với vài con 0.1uF là điện ngon rồi. Bạn biết mấy con cap 0.1uF gắn giữa nguồn 3.3v với gnd để làm gì hông? và gắn gần mấy chân cổng logic như con atm hoặc hc595 ?
    bạn có qua khóa điện tử cơ bản chưa vậy? nguồn như 3.3v, ví dụ 1 dây dẫn đường thẳng AB cho là 5cm, vậy bạn lấy nguồn từ đầu A hay lấy từ đầu B thì điện ra sẽ là gì?
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
      dùng mạch lc chi cho khó vậy? sao hổng dùng 1 con cap từ 10uF đến 100uF với vài con 0.1uF là điện ngon rồi. Bạn biết mấy con cap 0.1uF gắn giữa nguồn 3.3v với gnd để làm gì hông? và gắn gần mấy chân cổng logic như con atm hoặc hc595 ?
      bạn có qua khóa điện tử cơ bản chưa vậy? nguồn như 3.3v, ví dụ 1 dây dẫn đường thẳng AB cho là 5cm, vậy bạn lấy nguồn từ đầu A hay lấy từ đầu B thì điện ra sẽ là gì?
      Em cảm ơn bác KVLV đã chia sẻ cho em và mọi người kinh nghiệm của mình. Ý em muốn hỏi các bác chỉ giúp là việc chỉ lấy nguồn cho vi điều khiển ở sau mạch lọc LC( Chỉ lọc nguồn cho VĐK) với việc lấy nguồn cho cả mạch ở sau mạch lọc thì cách nào hơn về mặt chống nhiễu cho mạch.
      Mạch em thiết kế có các phương pháp chống nhiễu cơ bản cần phải có: tụ tại chân In, out của IC ổn áp giá trị theo dts, tụ 104 tại chân nguồn gần MCU và IC số nhất có thể, có ferit-bead trên đường nguồn. Em muốn mắc thêm 1 mắt lọc LC nữa cho yên tâm hơn thôi ạ.

Thanks bác!

Comment

Bạn nghĩ mấy con tụ bạn nói là đủ chống nhiễu à? Hãy tìm lại trên diễn đàn xem các cao thủ đã phải làm gì để chống nhiễu cho vđk nhé. Cứ vài con tụ là xong thì tôi cũng thành cao thủ được. Chắc bạn cũng qua các khoá điện tử cơ bản rồi nhỉ?
        Còn câu hỏi của bạn trên thì tôi ko giúp được, nhờ các cao thủ vào trả lời hộ.

Comment

Nguyên văn bởi VAMRW Xem bài viết

Bạn nghĩ mấy con tụ bạn nói là đủ chống nhiễu à? Hãy tìm lại trên diễn đàn xem các cao thủ đã phải làm gì để chống nhiễu cho vđk nhé. Cứ vài con tụ là xong thì tôi cũng thành cao thủ được. Chắc bạn cũng qua các khoá điện tử cơ bản rồi nhỉ?
          Còn câu hỏi của bạn trên thì tôi ko giúp được, nhờ các cao thủ vào trả lời hộ.
          Tôi tưởng bạn giúp gì được cho chủ thớt, quá ra bạn biểu tôi tìm trên diễn đàn nầy à? Bạn nếu muốn chứng minh điều gì thì nên đưa đường dẫn.
          Tôi đâu có nói tôi là cao thủ, tôi chỉ muốn chia sẽ những gì tôi biết.
          À, tôi học và tốt nghiệp lâu rồi, đi làm trên 25 năm sửa chửa điện tử bậy bạ qua ngày và tôi không ở VN.
          Mãi đi tìm vàng.

Comment

Tôi tưởng bạn giúp gì được cho chủ thớt, quá ra bạn biểu tôi tìm trên diễn đàn nầy à? Bạn nếu muốn chứng minh điều gì thì nên đưa đường dẫn.
            Tôi đâu có nói tôi là cao thủ, tôi chỉ muốn chia sẽ những gì tôi biết.
            À, tôi học và tốt nghiệp lâu rồi, đi làm trên 25 năm sửa chửa điện tử bậy bạ qua ngày và tôi không ở VN.
            À tôi ko đủ khả năng để giúp. Tôi thấy bạn cũng đâu giúp được cho chủ thớt đâu. Còn việc tìm link thì bạn nên tự thân vận động nhé, công cụ có đủ rồi, bạn nên tận dụng trước khi google hoặc chức năng tìm kiếm của diễn đàn thu phí nhé. Lại còn phải dâng tận miệng thì mệt lắm.

Comment

Nguyên văn bởi VAMRW Xem bài viết

À tôi ko đủ khả năng để giúp. Tôi thấy bạn cũng đâu giúp được cho chủ thớt đâu. Còn việc tìm link thì bạn nên tự thân vận động nhé, công cụ có đủ rồi, bạn nên tận dụng trước khi google hoặc chức năng tìm kiếm của diễn đàn thu phí nhé. Lại còn phải dâng tận miệng thì mệt lắm.
              Bạn là người lãng xẹt, nếu không giúp gì ai thì đừng lên tiếng. Bao nhiêu tuổi mà đòi dạy đời người khác, suy bụng ta ra bụng người.
              Tôi muốn viết gì, bạn quyền hạn gì đó mà cấm tôi nói à. Kiến thức, kinh nghiệm đâu ai biết nhiều, diễn đàn tạo ra để anh em chỉ nhau, sao bạn vào đây phá đám. Nếu có bằng chứng gì thì đưa đường dẫn, tôi sẽ nghe bạn chỉ giáo.
              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Thôi 2 bác ạ. Em post câu hỏi lên chỉ mong được sự trợ giúp thôi ạ. Chứ 2 bác tranh luận vậy thì ko nên ạ.

Thanks all!

Comment

Nguyên văn bởi nacdanh90 Xem bài viết
                  Thôi 2 bác ạ. Em post câu hỏi lên chỉ mong được sự trợ giúp thôi ạ. Chứ 2 bác tranh luận vậy thì ko nên ạ.

Thanks all!
                  xin lỗi bạn, tôi không muốn vậy nhưng có người vô phá đám, như bạn thì bạn sẽ cư sử ra sao?
                  Mãi đi tìm vàng.

Comment

Các chú các anh bớt nóng ạ. Cháu thấy câu hỏi của chú chủ thớt có gì đâu ạ. Mạch lọc dùng riêng cho vdk là được rùi ạ vì nó ko chung đụng nguồn với cái khác là tốt nhất...

Comment

Bạn là người lãng xẹt, nếu không giúp gì ai thì đừng lên tiếng. Bao nhiêu tuổi mà đòi dạy đời người khác, suy bụng ta ra bụng người.
                      Tôi muốn viết gì, bạn quyền hạn gì đó mà cấm tôi nói à. Kiến thức, kinh nghiệm đâu ai biết nhiều, diễn đàn tạo ra để anh em chỉ nhau, sao bạn vào đây phá đám. Nếu có bằng chứng gì thì đưa đường dẫn, tôi sẽ nghe bạn chỉ giáo.
                      Tôi thấy bạn có giúp được chủ thớt đâu mà vẫn nói ầm ầm, sao lại cấm tôi nói. Câu hỏi của chủ thớt vẫn còn nguyên.
                      Đây link đây dientuvietnam.net, vào đó mà lục nhé, nếu ko tìm được thì lại lập topic nhờ mọi người tìm hộ, sẽ có người tìm hộ bạn.

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                        Các chú các anh bớt nóng ạ. Cháu thấy câu hỏi của chú chủ thớt có gì đâu ạ. Mạch lọc dùng riêng cho vdk là được rùi ạ vì nó ko chung đụng nguồn với cái khác là tốt nhất...
                        Em cảm ơn bác nhiều ạ. Em là dân ngoại đạo nên kiến thức hạn hẹp.

Comment

Nguyên văn bởi nacdanh90 Xem bài viết

Em cảm ơn bác nhiều ạ. Em là dân ngoại đạo nên kiến thức hạn hẹp.
                          Tôi thấy nếu cậu lo nhiễu thì tách riêng nguồn vđk như bạn mèo mướp đã nói, nếu vẫn lo thì cứ mỗi cụm ic gần nhau thì cho thêm 1 ferritbeard và 1 tụ lọc.
                          Còn nhiễu nữa thì phải xem lại nhiều thứ khác nữa nhé.
                          Ngoài ra vẫn phải có các tụ lọc như những người có 25 năm kinh nghiệm đã nói. Cái này thì cơ bản rồi.
                          Còn riêng về câu hỏi của chủ thớt, tôi nghĩ chắc sẽ phải có thiết bị thật môi trường nhiễu và các máy đo đạc để có thể kết luận khác nhau thế nào. Cái này thì ngoài khả năng của tôi, nhờ các cao thủ có nhiều năm kinh nghiệm( 25 năm) vào trả lời giúp.

Comment

- có bao giờ nghe câu "đem dao mổ trâu để giết gà" chưa?
                            - giá thành sx
                            - bền quá dụng cụ không bao giờ hư, sẽ không sx được nữa những người thợ sẽ thất nghiệp và không ai mua đồ mới.
                            - xem pcb cũ người ta thiết kế rồi học cách người ta design.
                            - gửi ý nầy cho OP, bạn đang học thì bạn làm theo bạn mèo...
                            -
                            Mãi đi tìm vàng.

Comment

À mấy thứ bạn nói thì tôi ko hiểu lắm. Nhưng tôi nghĩ cứ tạo ra được thứ ko bao giờ hỏng hay bền tới mức thất nghiệp đi đã, chắc hẳn bạn đã tạo được ra thứ như thế rồi nhỉ?
                              Nhìn pcb người ta thiết kế rồi học thì đúng rồi, bạn nặc danh nên thử nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

nacdanh90 Tìm hiểu thêm về nacdanh90

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X