Thông báo

Collapse
No announcement yet.

aa Tính thời gian trễ trong AVR

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• aa Tính thời gian trễ trong AVR

Nếu sử dụng CodevisionAVR để tạo thời gian trễ có hàm delay_ms() rất đơn giản nhưng em không biết khi dùng hàm đó thời gian trễ đã được tính đến thời gian thực hiện các lệnh trước đó hay không
    khi thực hiện một chức năng có tính chu kỳ ví dụ như quét leb giữa mỗi lần quét thường có một thời gian trễ nhất định, để tận dụng tài nguyên chíp em muốn thay vì dùng hàm delay, chèn một lệnh sử lý khác vào đó nhưng không biết thời gian trễ mỗi lệnh trong C là bao nhiêu.
    nếu dùng asembler thì có thể một biết một lệnh dài mấy chu kỳ và tính được,nhưng C thì khó em không hiểu, các anh Pro ơi nghiên cứu tư vẫn cho em nhé
    Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

muốn biết thời gian mỗi lệnh thì chỉ có test thôi, nhưng chắc củng chẳng mấy bác đi làm như vậy, để có một khoảng thời gian tương đối chính xác sao bạn không dùng Timer, người ta sinh ra timer để làm việc đó mà
    *** Thành viên không biết gì về điện ***

Comment

Bạn thử nghĩ xem lệnh bằng C mà bạn muốn thực hiện sẽ tương đương với "cụm" lệnh ASM nào. Sau đó tính ra thời gian thực hiện. Không có một quy chuẩn nào cho thời gian thực hiện 1 lệnh viết bằng ngôn ngữ C cả. Ví dụ như khí xử lí số thực thì việc tính toán thời gian thực hiện lệnh là không tưởng.

Comment

Em dùng một timer, Giá trị của timer được đặt trước để tương xứng với thời gian cần trễ, khi bắt đầu cần delay thì ON timer lên, trong thời gian timer chạy làm các công việc khác và check cờ tràn. Khi nào cờ tràn OFF timer và set lại giá trị của timer cho lần sử dụng sau.

Comment

Nguyên văn bởi hungnp Xem bài viết
          Em dùng một timer, Giá trị của timer được đặt trước để tương xứng với thời gian cần trễ, khi bắt đầu cần delay thì ON timer lên, trong thời gian timer chạy làm các công việc khác và check cờ tràn. Khi nào cờ tràn OFF timer và set lại giá trị của timer cho lần sử dụng sau.
          anh Hùng à vậy em đang chay đến một lệnh nào đó cần delay thì dùng lệnh nào để on Times và khi hết thời gian dựa vào biến nào để check, và khi đó thì fair thiết lập times thế nào, anh cho em xin một ví dụ mẫu nhé, cảm ơn anh nhiều
          Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Em xem ví dụ này và đọc thêm trong datasheet của atmega8.
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi Le Thi Bich Xem bài viết
              Nếu sử dụng CodevisionAVR để tạo thời gian trễ có hàm delay_ms() rất đơn giản nhưng em không biết khi dùng hàm đó thời gian trễ đã được tính đến thời gian thực hiện các lệnh trước đó hay không
              khi thực hiện một chức năng có tính chu kỳ ví dụ như quét leb giữa mỗi lần quét thường có một thời gian trễ nhất định, để tận dụng tài nguyên chíp em muốn thay vì dùng hàm delay, chèn một lệnh sử lý khác vào đó nhưng không biết thời gian trễ mỗi lệnh trong C là bao nhiêu.
              nếu dùng asembler thì có thể một biết một lệnh dài mấy chu kỳ và tính được,nhưng C thì khó em không hiểu, các anh Pro ơi nghiên cứu tư vẫn cho em nhé
              Bạn hãy đọc thêm về lệnh delay trong help của codevision.
              AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
              Xem thêm tại Online Store ---> Click here
              Mob: 0982.083.106

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
                Bạn hãy đọc thêm về lệnh delay trong help của codevision.
                anh "Quân đội Việt Nam Thời Bình "ơi em mà thảnh thạo tiếng Anh thì đã thành Tiến sỹ lâu rồi.
                em thấy anh có nhiều tài liệu chia sẻ với mọi người, anh thật tốt. anh ới anh có tài liệu nào hướng dẫn mô phỏng bằng Proteus bằng tiếng Việt không cho em xin với, em toàn phải test trên mạch thật tốn kém quá cơ mà lại cồng kềnh, giúp em anh nhé!

Comment

tốt nhất là làm luôn bạn à, mô phỏng mô phẻo làm gì, nó khác nhiều so với thực tế lắm, còn nếu vẫn muốn mô phỏng thì đây:
                  http://www.mediafire.com/file/vyjmtyjeljq/Huong Dan ISIS TIENGVIET.rar

Comment

Nguyên văn bởi AVR_VN Xem bài viết
                    tốt nhất là làm luôn bạn à, mô phỏng mô phẻo làm gì, nó khác nhiều so với thực tế lắm, còn nếu vẫn muốn mô phỏng thì đây:
                    http://www.mediafire.com/file/vyjmtyjeljq/Huong Dan ISIS TIENGVIET.rar
                    em cảm ơn anh nhiều nhiều, anh có ăn được thịt cầy không cuối tháng rồi em mời anh đi làm bữa.
                    mô phỏng tuy khác với thực tế song em thấy cũng cần thiết đỡ mất công khi thiết kế một chương trình

Comment

úi chết, a ko ăn được, hix! tò mò quá, ko biết e gái xinh cỡ nào! hơ hơ ...
                      Tạm thời mô phỏng củng đc, nhưng chắc e sẽ chán thôi, vì mạch số nên làm không phải tính toán cân chỉnh nhiều, sau này cứ theo kinh nghiệm mà làm...
                      ( nói vậy thôi chứ A củng Amater, chả có KN gì mấy ) )

Comment

Nguyên văn bởi AVR_VN Xem bài viết
                        úi chết, a ko ăn được, hix! tò mò quá, ko biết e gái xinh cỡ nào! hơ hơ ...
                        Tạm thời mô phỏng củng đc, nhưng chắc e sẽ chán thôi, vì mạch số nên làm không phải tính toán cân chỉnh nhiều, sau này cứ theo kinh nghiệm mà làm...
                        ( nói vậy thôi chứ A củng Amater, chả có KN gì mấy ) )
                        luồng này không được bàn luận vấn đề nhan sắc anh ạ, không lại bị khoá
                        anh đã nghe câu "quỷ Bách Khoa, ma Xây Dựng" bao giờ chưa?

Comment

Về tác giả

Collapse

Le Thi Bich Tìm hiểu thêm về Le Thi Bich

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X