Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao tiếp giữa PC - Master - Slaver qua 485 sử dụng AVR?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giao tiếp giữa PC - Master - Slaver qua 485 sử dụng AVR?

Hiện tại, mình chuẩn bị làm đồ án tốt nghiệp đề tài là: Giao tiếp giữa PC - Master - Slaver qua 485. Mình xin nói rõ hơn về đề tài này chút, đó là Salver sẽ gửi thông tin về cho Master để Master xử lý và gửi lại cho Slaver, trong khi đó Master mình lại có thể giao tiếp với PC để nhận lệnh xử lý từ PC để điều khiển Slaver. Tình hình là mình định sử dụng chuẩn UART để truyền nhận giữa Master và Slaver, vấn đề còn lại là giữa Master và PC thì mình phải làm thế nào. Mong mọi người giúp đỡ.

Nguyên văn bởi tinhlagi Xem bài viết
    Hiện tại, mình chuẩn bị làm đồ án tốt nghiệp đề tài là: Giao tiếp giữa PC - Master - Slaver qua 485. Mình xin nói rõ hơn về đề tài này chút, đó là Salver sẽ gửi thông tin về cho Master để Master xử lý và gửi lại cho Slaver, trong khi đó Master mình lại có thể giao tiếp với PC để nhận lệnh xử lý từ PC để điều khiển Slaver. Tình hình là mình định sử dụng chuẩn UART để truyền nhận giữa Master và Slaver, vấn đề còn lại là giữa Master và PC thì mình phải làm thế nào. Mong mọi người giúp đỡ.
    cũng dùng UART chẳng hạn. Kiếm con AVR nào nhiều UART ( 2 trở lên ). Hoặc 1 UART cứng , 1 UART viết bằng phần mềm .
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

1. MCU nào hỗ trợ uart thì đều có thể làm giao tiếp 485 đc chứ ko nhất thiết phải là avr
      2. tại sao ko lấy luôn PC làm Master luôn mà tự dưng cho nó làm Slave làm gì, PC khả năng xử lý cao và tốt hơn tội gì k xài
      3. nối cái MCU vs con Master thế nào thì Master với PC y sì như thế
      Website chính thức đổi địa chỉ website thành
      Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Mình cũng định dùng ATmega 128 có hai bộ UART, nhưng ý mình muốn hỏi điều này. Mình muốn nối chung tất cả Master, Slave, và PC trên một đường truyền có được không bạn?

Comment

Thì kiểu như mình có thế dùng PC để điều khiển Slave, còn khi không có PC thì mình có thể dùng Master để đk Slave, như thế mình phải nối chúng cùng một đường truyền, liệu làm thế có được không bạn?
          Mình dùng AVR vì mình chỉ nghiên cứu UART của AVR thôi. như thế đỡ tìm hiểu chip khác.

Comment

Mình cũng định dùng ATmega 128 có hai bộ UART, nhưng ý mình muốn hỏi điều này. Mình muốn nối chung tất cả Master, Slave, và PC trên một đường truyền có được không bạn?
            dường như cậu chưa đọc 1 chút j về rs485 nên mới hỏi câu này và rất tiếc chưa đọc gì thì có thánh mới giải thích cho bạn đc
            Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Mình có tìm hiểu về rs485 nhưng cũng chưa được nhiều, thì mình thấy nó có khác gì rs232 đâu, chẳng qua là khác mức điện áp so sánh và khả năng kết nối nhiều Slave. Vấn đề cuả mình không phải là 485 mà là giao tiếp giữa Master và Slave và giữa Master và PC ấy. Mình đọc tài liệu thấy người ta có thể giao tiếp trên cùng 1 đường truyền nhưng giữa Pc và Master mà Uart 8bit còn giữa Mater và Slave là Uart 9bit, mình chưa rõ chỗ này, bạn có biết vấn đề này không giải thích cho mình với.

Comment

đã kết nối được nhiều slave thì Master-PC-Slave cứ chung đường line với nhau thôi, 8 bit hay 9 bit là do bạn quy định chế độ cho nó. ở đây PC của bạn cũng chỉ coi là 1 Slave chứ ko có gì phân biệt với MCU, định địa chỉ mềm cho từng con. khi giao tiếp thì cứ gọi địa chỉ con cần giao tiếp, con nào đúng địa chỉ thì trả lời hoặc mới đc phép nhận data
                Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Thế thôi giờ đơn giản thì mình bỏ bớt thằng PC đi. Như thế cho mình hỏi mình muốn Slave truyền về cho Master thì làm sao hả mọi người.

Comment

Thế thôi giờ đơn giản thì mình bỏ bớt thằng PC đi. Như thế cho mình hỏi mình muốn Slave truyền về cho Master thì làm sao hả mọi người.
                    dùng usart của avr ở chế độ đa xử lý (truyền nhận 9bit)
                    con master quản lý đường truyền,cứ một khoảng thời gian hỏi lần lượt từng con slave, cả PC
                    slave nào yêu cầu truyền nhận dữ liệu thì master sẽ chỉ trao đổi dữ liệu với nó, còn các slave khác ko đc yêu cầu thì sẽ bỏ qua.
                    email:trangonthuocthom@gmail.com

Comment

Mấy anh cho em hỏi nếu giao tiếp giữa Master và PC là theo chuẩn UART còn giữa master và Slave thì dùng chuấn SPI có được không ?

Comment

Nguyên văn bởi shine.212 Xem bài viết
                        Mấy anh cho em hỏi nếu giao tiếp giữa Master và PC là theo chuẩn UART còn giữa master và Slave thì dùng chuấn SPI có được không ?
                        tất nhiên là được .... nhưng spi chỉ 1 với 1 mà thôi .
                        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

tinhlagi Tìm hiểu thêm về tinhlagi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X