Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Giúp] Vấn đề giải mã remote sony

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Giúp] Vấn đề giải mã remote sony

e hiện đang làm đồ án môn học liên quan đến vấn đề này, nhưng e đang rất mù mờ. E tìm hiểu thì ko biết đâu mới là dạng sóng đúng của sony: có chỗ thì ghi bit start của nó là 1800us, có chỗ lại ghi là 2400us, e ko biết phải theo cái nào.
    E thì học C dùng codevision để viết cho atmelga16, mà trên diễn đàn toàn viết bằng asm nên đọc ko hiểu ạ. Ac nào giúp e giải thích quá trình, thứ tự các bước phải viết code, lưu đồ giải thuật ko ạ, nếu đc thì cho e xin code C để nghiên cứu ạ. Xin cảm ơn mọi người.

ai giúp e với ạ

Comment

Anh có một cách có thể giúp em xem dạng sóng của 1 Remote bất kì nói chung chỉ 90% thôi nhé !
      Email :
      Phone : 0902 5777 39
      Branch: LẬP TRÌNH CÁC DÒNG CHIP NXP, ST, ATMEL

Comment

Nguyên văn bởi taj94 Xem bài viết
        e hiện đang làm đồ án môn học liên quan đến vấn đề này, nhưng e đang rất mù mờ. E tìm hiểu thì ko biết đâu mới là dạng sóng đúng của sony: có chỗ thì ghi bit start của nó là 1800us, có chỗ lại ghi là 2400us, e ko biết phải theo cái nào.
        E thì học C dùng codevision để viết cho atmelga16, mà trên diễn đàn toàn viết bằng asm nên đọc ko hiểu ạ. Ac nào giúp e giải thích quá trình, thứ tự các bước phải viết code, lưu đồ giải thuật ko ạ, nếu đc thì cho e xin code C để nghiên cứu ạ. Xin cảm ơn mọi người.
        Aha cái này hồi xưa tôi có làm rồi, đúng là tần số ko giống 100% như nhà sx nói, tôi căn timer của Atmega32 để đo độ rộng và chu kì các bit start và bit data, lấy kết quả đó để xử lý tín hiệu. Tối về tôi lục lại những gì đã làm và gửi cho bạn, cũng cất kho những kiến thức đó quá lâu rồi.
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Em sử dụng Capture compare để đọc dạng xung ! sau đó em xuất dạng sung đó qua UART để xem giản đồ xung => em có thể biết được bit start , bit 1 và bit 0 thân em
          Email :

Comment

Nguyên văn bởi daily84 Xem bài viết
            Em sử dụng Capture compare để đọc dạng xung ! sau đó em xuất dạng sung đó qua UART để xem giản đồ xung => em có thể biết được bit start , bit 1 và bit 0 thân em
            Chào anh, anh nói ko hề sai, nhưng trên thực tế nó có cái khó mà em từng gặp thế này: cái remote thì Ok ko cần bàn, cái mạch thu hồng ngoại thì cần mạch Smitch trigger lọc nhiễu làm tín hiệu bị lộn ngược, sau đó phải qua opamp hoặc opto lật ngược tín hiệu đó lại. Các linh kiện Tàu hiện nay hơi kém nên qua vài tần lọc, đảo đến khi vào vi điều khiển để đọc thì bị trễ hoặc mất tín hiệu làm kết quả đọc lung tung. Em thì khuyên thêm bạn chủ thớt dùng linh kiện cho mạch thu loại tốt tốt, tần số đáp ứng cao.
            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
              Chào anh, anh nói ko hề sai, nhưng trên thực tế nó có cái khó mà em từng gặp thế này: cái remote thì Ok ko cần bàn, cái mạch thu hồng ngoại thì cần mạch Smitch trigger lọc nhiễu làm tín hiệu bị lộn ngược, sau đó phải qua opamp hoặc opto lật ngược tín hiệu đó lại. Các linh kiện Tàu hiện nay hơi kém nên qua vài tần lọc, đảo đến khi vào vi điều khiển để đọc thì bị trễ hoặc mất tín hiệu làm kết quả đọc lung tung. Em thì khuyên thêm bạn chủ thớt dùng linh kiện cho mạch thu loại tốt tốt, tần số đáp ứng cao.
              1. thứ nhất mạch thu Remote em sử dụng Tsop1838 trong datasheet đã có sơ đồ mạch rồi,anh đã làm rất nhiều các loại remote.
              2. vấn đề nhiễu anh nghĩ rất khó,vì anh dùng với Cature compare của AVR đọc rất good mà
              3. em chỉ cần đọc và xuất lên giá trị của nó dùng terminal nhìn giá trị đó em sẽ biết được mức logic high hay low. thân

Anh đã làm rất nhiều loại Remote chưa bao giờ cần nhìn giản đồ xung ! thân
              Email :

Comment

Nguyên văn bởi luongheo18
                a có code nào về remote tivi sony mà viết bằng atmega16 không anh
                Code giả mã tín hiệu tivi sony mình đã làm thành công với 89s52 viết bằng ngôn ngữ ASM , Sau đó mình tìm ra quy luật chung để giải mã cho tất cả các laọi điều khiển hồng ngoại, rồi viết code cho MSP430 để nó giải mã tự động mà mình không cần biết mã code như thế nào nữa. Mình đang dùng điều khiển tivi sámung để điều khiển quạt, đền tong nhà .
                -- Bạn kết nối trực tiếp vi điều khiển với mắt thu hồng ngoại mà không qua bất cứ 1 linh kiện trung gian nào đâu
                --- Bạn có thể dùng timer hay tạo trễ để đo độ rộng xung để giải mã nhé
                Đây là bài viết của mình, bạn vào đọc sẽ có ích đấy:
                Hướng dẫn - Nguyên lý và giải mã điều khiển từ xa hồng ngoại | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics

Comment

Có giống cái này không?
                  Infrared decoding and code learning multi-remotes using Atmega 8 - YouTube

Comment

Tương tụ cái đó. Nếu chỉ để giải mà remote sony thì quá dễ rồi

Comment

Nguyên văn bởi bolaycacanh Xem bài viết
                      Code giả mã tín hiệu tivi sony mình đã làm thành công với 89s52 viết bằng ngôn ngữ ASM , Sau đó mình tìm ra quy luật chung để giải mã cho tất cả các laọi điều khiển hồng ngoại, rồi viết code cho MSP430 để nó giải mã tự động mà mình không cần biết mã code như thế nào nữa. Mình đang dùng điều khiển tivi sámung để điều khiển quạt, đền tong nhà .
                      -- Bạn kết nối trực tiếp vi điều khiển với mắt thu hồng ngoại mà không qua bất cứ 1 linh kiện trung gian nào đâu
                      --- Bạn có thể dùng timer hay tạo trễ để đo độ rộng xung để giải mã nhé
                      Đây là bài viết của mình, bạn vào đọc sẽ có ích đấy:
                      Hướng dẫn - Nguyên lý và giải mã điều khiển từ xa hồng ngoại | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics
                      hoàn toàn chính xác ! thực chất là như thể đấy ,không cần biết xung là gì đâu ! bạn cứ làm như vậy Remote ào cũng ok hết !
                      Email :

Comment

Về tác giả

Collapse

taj94 Tìm hiểu thêm về taj94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X