Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điều khiển ánh sáng bằng avr

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• điều khiển ánh sáng bằng avr

chào các bác, hôm nay rỗi rãi vào youtube thấy cái này hay hay

http://www.youtube.com/watch?v=elwMV...TRKOYucbnj3O3Q

bác nào biết cách làm cái này thế nào kô ạ?
    các bác có thể chỉ cho moi nguoi biet ko?
    thank
    ĐỪNG KHÓC CHO NHỮNG GÌ ĐÃ QUA, MÀ HÃY CƯỜI CHO NHỮNG ĐIỀU SẮP TỚI!

Dùng cả con mega mà chỉ làm được như thế thật quá tầm thường!
    Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

em cũng đang làm một proj vể cái này, thực ra bây giờ mới chính thức học avr lên còn khá gà. he he. các bác cho em biết nguyên lý làm việc của cái mạch này kô ạ, em xin cảm ơn

Comment

Em Bích có nói quá không nhỉ? Nếu người ta cho em nhìn một màu sắc tuỳ ý và nhờ em lập trình để chòm led sáng đúng màu đấy. Nếu làm được thế thì chắc là không tầm thường tý nào.

Comment

Thế lại là chuyện khác chứ pác Hung ơi, ở trong link đó chỉ là mạch đèn sáng theo tiếng nhạc thôi đấy chứ, mà như vậy làm vdk thật thừa
          Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

em muon dung vdk de dieu khien do sang cua den led,nhung mo hinh mach thi chua ranh, voi lai em hok biet nen dung nguon nhiu volt de den led hoat dong tot',em can duoc giup do,anh chi nao co mo hinh hay huong dan thi post len dum em(dan tap su moi vao nghe`) (^~^)

Comment

[QUOTE=Le Thi Bich;170640]Thế lại là chuyện khác chứ pác Hung ơi, ở trong link đó chỉ là mạch đèn sáng theo tiếng nhạc thôi đấy chứ, mà như vậy làm vdk thật thừa[/QUOTE
              cái đó không chỉ nhấy théo nhạc
              mà thay đổi màu sắc RGB mà. và độ sàng thì tăng giảm liên tục
              nếu bạn vẫn thấy đơn giản thì có thể giúp thiết kế một mạch như thế này nhưng điều khiên qua một máy tính chăng hạn
              mong bạn giúp đỡ
              minh là ngừoi mới mà

ps: các bác pro cho em biêt làm sao để điều chỉnh độ sáng của mấy cái đền đó vậy
              mà VDK đau có tăng giảm dòng điện được ạ

Comment

Led RGB + thay đổi độ sáng + Các led có độ sáng khác nhau ... hí hí ko tầm thường đâu nhé. Thử đi goài sẽ thấy
                Mấy ai định nghĩa được tình yêu.
                Có gì đâu một buổi chiều.
                Kề dao lên cổ yêu hay chết .
                Gật đầu cái rụp thế là yêu.

--------
                Apple

Comment

Nguyên văn bởi apple Xem bài viết
                  Led RGB + thay đổi độ sáng + Các led có độ sáng khác nhau ... hí hí ko tầm thường đâu nhé. Thử đi goài sẽ thấy
                  Hí Hí thì tăng jảm liên tục thì dùng PWM tăng jảm theo tiếng nhạc thì chỉ cần một mạch khuếch đại là xong không cần đến vi điều khiển mà. Em làm cho mấy cái loa thùng nhấp nháy tí re các anh ơi, cả chùm đèn cùng chung một tín hiệu điều khiển mà. còn LedRGB thì em không hiểu lăm từ các bác có thể nói qua một tí tẹo để em mở mang với, từ trước tới nay đi mua em chỉ có khái niệm leb sáng trắng, một màu hoặc leb 3 màu thôi

Comment

Nguyên văn bởi Le Thi Bich Xem bài viết
                    Hí Hí thì tăng jảm liên tục thì dùng PWM tăng jảm theo tiếng nhạc thì chỉ cần một mạch khuếch đại là xong không cần đến vi điều khiển mà. Em làm cho mấy cái loa thùng nhấp nháy tí re các anh ơi, cả chùm đèn cùng chung một tín hiệu điều khiển mà. còn LedRGB thì em không hiểu lăm từ các bác có thể nói qua một tí tẹo để em mở mang với, từ trước tới nay đi mua em chỉ có khái niệm leb sáng trắng, một màu hoặc leb 3 màu thôi
                    ledRGB là led có 3 đèn led với 3 màu red, green, blue chung lại, hợp thành một điểm ảnh, với độ sáng của 3 led mà ta có thể tạo ra ít nhất 256 màu, hoặc 512 màu.... chứ không phải đơn thuần chỉ một màu xanh , đỏ hoặc vàng như các led ma trận khác....vv.

Comment

Ah hà, vấn đề ở chỗ con led RGB đó. Còn Led 1 màu thì noái làm chi. E xem kỹ lại video đi, các con led đó ko phải cùng chung 1 chùm đâu...

Để tạo ra các màu khác nhau thì 1 led RGB fải có 3 đường PWM để thay đổi áp của các chân RGB của nó, đồng thời muốn thay đổi độ sáng thì phải có thêm 1 kênh PWM nữa (hoặc kênh này cho thay đổi theo nhạc) để điều chỉnh áp tổng của LED RGB, sơ sơ 1 con led ta mất 4 đường PWM... e nói thía có hơi quá ko các bác nhỉ...
                      Last edited by apple; 17-03-2009, 10:53.
                      Mấy ai định nghĩa được tình yêu.
                      Có gì đâu một buổi chiều.
                      Kề dao lên cổ yêu hay chết .
                      Gật đầu cái rụp thế là yêu.

--------
                      Apple

Comment

Dùng cả con mega mà chỉ làm được như thế thật quá tầm thường!
                        Bạn Bích dạo này hoành tráng quá. Dưng cơ mà lại hiểu sai vấn đề.
                        AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                        Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                        Mob: 0982.083.106

Comment

Thế lại là chuyện khác chứ pác Hung ơi, ở trong link đó chỉ là mạch đèn sáng theo tiếng nhạc thôi đấy chứ, mà như vậy làm vdk thật thừa
                          Cái này ko đơn giản như thế đâu! Nếu để ý thì sẽ thấy rằng độ sáng và giải màu thay đổi--> Điều đó cho thấy phải dùng đến các bộ PWM để điều khiển và theo nhìn nhận sơ bộ cần ít nhất 3 bộ PWM để điều khiển, nhanh nhất là chọn MCU hỗ trợ nhiều bộ PWM--> do đó cần đến 1 atmega cũng là điều cần thiết thôi!

Comment

[QUOTE=quocdat_dtvt;170648]
                            Thế lại là chuyện khác chứ pác Hung ơi, ở trong link đó chỉ là mạch đèn sáng theo tiếng nhạc thôi đấy chứ, mà như vậy làm vdk thật thừa[/QUOTE
                            cái đó không chỉ nhấy théo nhạc
                            mà thay đổi màu sắc RGB mà. và độ sàng thì tăng giảm liên tục
                            nếu bạn vẫn thấy đơn giản thì có thể giúp thiết kế một mạch như thế này nhưng điều khiên qua một máy tính chăng hạn
                            mong bạn giúp đỡ
                            minh là ngừoi mới mà

ps: các bác pro cho em biêt làm sao để điều chỉnh độ sáng của mấy cái đền đó vậy
                            mà VDK đau có tăng giảm dòng điện được ạ
                            Việc thay đổi PWM qua mạch lọc sẽ cho 1 điên áp trung bình theo duty cycle của PWM, mặc dù điều chế PWM ta chỉ có 0 và 1 nhưng dựa vào độ rộng xung đó sẽ làm cho áp ở đầu ra thay đổi. (Cái này có công thức tính Volt out theo Độ rộng của xung).

như vậy thay đổi pwm sẽ làm cho led thay đổi độ sáng.

Đơn giản là: Dùng 3 con led mua về gắn gần nhau, rồi dùng 3 bộ PWM cho thay đổi tuần tự từ 0-->255, ta sẽ thdduwwocjw chuỗi dãi sáng thay đổi thật đẹp mắt.

Comment

À À cái vụ này em nhớ ngày xưa. Năm 1994 mấy ông bộ đội đến nhờ chú em thiết kế một mạch đèn trang trí theo tiếng nhạc cũng 3 màu để chào mừng ngày thành lập Lữ đoàn. Đến hạn không xong mấy ông tức quá về cho 3 chú lính cứ ngồi nghe tiếng nhạc và xoay biến trở thế mà cũng đẹp phết.
                              Em thấy cái vụ này làm 3 cái mạch khuếch đại lấy tín hiệu vào lọc ra từ tiếng nhạc cũng ổn mà rẻ tiền hơn các anh ạ. Tất nhiên dùng VĐK thì tiện lợi hơn khi ta muốn thay đổi hình thức. Có thế mới là hiện đại các anh hè.
                              Vậy leb RGB cho ta cả dải màu (7 sắc cầu vồng) phải không các anh, à họ ghép thành bảng điện tử đó phải không các anh?

Comment

Về tác giả

Collapse

quocdat_dtvt Tìm hiểu thêm về quocdat_dtvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X