Thông báo

Collapse
No announcement yet.

AVR cho người mới bắt đầu

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi antisino
    Các bác cho em hỏi. Em viết chương trình rồi nạp cho ATMEGA16 thì chạy OK, nhưng đến khi nạp cũng chương trình đó cho ATMEGA32 thì không chạy. Vậy khi lập trình, compile hoặc nạp cho ATMEGA32 có cần lưu ý gì không hoặc mạch phần cứng có phải thay đổi gì không.

Thanks các bác
    trời ơi!mỗi con avr đa số có những điềm khác nhau về phần cứng.bạn coi dât sheet của nó thử có khác nhau về chân cẳng như thế nào.đặc biệt bạn phải khai báo #include <mega32.h> thay cho #include <mega16.h>
    |

Comment

• chào các bác.em dang có ý tưởng như thế này: PC + ATMEGA16 + MATRAN LED 8*8.
      về phần cứng em dùng 1 con ATMEGA16, 74hc595 để xuất dữ liệu ra cột, dùng 74hc154
      để quét hàng có dùng A1013 loại NPN. sử dụng MAX232 kết nối với PC qua cổng COM,dữ liệu hiển thị lên matran led được nhập từ bàn phím của PC.Xin hỏi các bác về phần cứng em kết nối như vậy có được không?giải thuật cho chương trình phần mềm thì như thế nào?hoặc bác nào có sơ đồ mạch và phần mềm thì pót len cho em tham khảo với,em dùng ASM .Mong các bác hết sức giúp đỡ,em đang là sinh viên mới vào nghề bây giờ mới dang bập bẹ tìm hiểu cái này.
      Cảm ơn các bác nhé.
      mong các bác mở lòng từ bi giúp em với.dưới dây là Email cua em
      Emai:biennho1205@yahoo.com

Comment

• Em mới học xong 8051. giờ bắt tay vào chơi PIC or AVR.
        giờ em có 1 vài thắc mắc nhờ các bác giúp đỡ:
        1. PIC or AVR đứa nào rẻ hớn?
        2. Đứa nào sài hiệu quả hơn (nghe nói AVR chỉ cần thạch anh 4Mhz thích nhỉ. Mà hình như PIC hỗ trợ giao tiếp USB hay wa'!)

Ai chỉ giúp với!

Comment

• Có bác naò giải thích giùm ý nghiã cuả từng fuse trong codevision
          Trong codevision khi không check vaò các ô trong fuse thì nó sẽ hiều là "0" hay "1"?
          CKSEL0=?
          CKSEL1=?
          CKSEL2=?
          CKSEL3=?
          SUT0=?
          SUT1=?
          BODEN=?
          BODLEVEL=?
          BOOTRST=?
          BOOTZ0=?
          BOOTZ1=?
          EESAVE=?
          CKOPT=?
          JTAGEN=?
          OCDEN=?

Comment

• mấy huynh ơi!răng dùng ngắt trong avr vẫn bị nảy vậy?mình có dùng ngắt ngoài 0,1 của atmega3 để làm nút bấm.nhưng răng mỗi lần nhấn thì có 2 lần ngat xảy ra liên tiếp(bị nảy).mặc dù mình đã chỉnh cho nó là kích khởi sườn rồi!không hiểu ra sao nhỉ!trướcddaaay mình có dung 89 nhưng không có hiện tượng này>ai biết thì chỉ dùm mình với.
            |

Comment

• Nguyên văn bởi CBJ Xem bài viết
              Có bác naò giải thích giùm ý nghiã cuả từng fuse trong codevision
              Trong codevision khi không check vaò các ô trong fuse thì nó sẽ hiều là "0" hay "1"?
              CKSEL0=?
              CKSEL1=?
              CKSEL2=?
              CKSEL3=?
              SUT0=?
              SUT1=?
              BODEN=?
              BODLEVEL=?
              BOOTRST=?
              BOOTZ0=?
              BOOTZ1=?
              EESAVE=?
              CKOPT=?
              JTAGEN=?
              OCDEN=?
              nhưng bít này có nói rõ trong datasheet của con avr mà bạn đang dùng.còn việc check vào fuse có nghĩa fuse đó mang giá trị "0 " đó.
              |

Comment

• Cho mình hỏi chút nhé: khi mình biên dịch chương trình để nạp cho VDC thi ở tại file ASM nó báo lổi ở dòng lệnh "JMP _main", lỗi này là lổi gì vậy các bạn. Mình củng thử với một số ví dụ đơn giản khác mà vẫn bị lổi vậy. Mình sử dụng codevision. Ai biết giúp mình với.

Comment

• Nguyên văn bởi PHUC180785 Xem bài viết
                  mấy huynh ơi!răng dùng ngắt trong avr vẫn bị nảy vậy?mình có dùng ngắt ngoài 0,1 của atmega3 để làm nút bấm.nhưng răng mỗi lần nhấn thì có 2 lần ngat xảy ra liên tiếp(bị nảy).mặc dù mình đã chỉnh cho nó là kích khởi sườn rồi!không hiểu ra sao nhỉ!trướcddaaay mình có dung 89 nhưng không có hiện tượng này>ai biết thì chỉ dùm mình với.
                  dùng thử thêm IC đệm bắt phím nhấn nữa là ok. Tên IC để gửi sau chứ lâu rồi cũng không nhớ. để xem lại tài liệu rồi gửi lên sau.

Comment

• 74HC14, hoặc dùng một con Hex schmitt trigger là được. Nên có delay chống nhiễu trong chương trình ngắt.

Comment

• em mong các anh chị gm giup em phần mềm viết chương trình cho AVR em cám ơn anh chị nhiều lắm

Comment

• Bác nào biết chỗ học AVR ở Hà Nội Không, cho em biết với (Lớp mới mở , hay chuẩn bị khai giảng ). Mọi chỉ dẫn xin gửi cho em theo đ/c : kaka49@yahoo.com
                        Thank nhiều !!!!

Comment

• chào anh em ! tui đang làm học AVR với con ATMEGA32 ,tui đang tập tành sử dụng ngắt so sánh của timer0 , nhưng sao nó ko chạy các bác em giúp em bị sai chỗ nào nha.
                          Attached Files
                          Nguyễn Xuân Thanh - 0905848525 - 01686996698
                          Chuyên: Quảng Cáo Điện Tử
                          =>Led Siêu Sáng - Board điều khiển led động
                          =>Các loại Màn Hình Led trong nhà, ngoài trời

Comment

• à quên ! mình biên dịch chương trình này ko thấy báo lỗi gì cả. nhưng khi cho nó chạy thì lcd chỉ hiện có 2 số 0 thôi ah. ko nhút nhích gì cả

Comment

• em mới thử cho thanh ghi OCR0=0xff; thì nó chạy tức là có ngắt timer0 xảy ra , còn nếu cho OCR0=0x18; hay các giá trị khác thì nó đều ko chạy , vậy là sao các bác. có phải là con AVR của em có vấn đề ko.

Comment

• làm sao tìm tập lệnh của 1 vi xử lý bất kỳ

từ khóa để tìm tập lệnh của 1 vi xử lý (avr chẳng hạn) là gì nhỉ.
                                có ai cho biết dc không.
                                mình search mãi mà không ra tập lệnh của pic và avr.
                                mình muốn tìm hiểu hai con này mà tìm không ra tập lệnh thì bó tay

Comment

Về tác giả

Collapse

TuxHero Tìm hiểu thêm về TuxHero

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X