Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Calib giá trị đo theo từng dải!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Calib giá trị đo theo từng dải!!!

Cái cảm biến cân khối lượng của mình nó không tuyến tính lắm 0.00V - 0.00Kg, 4.00V-200Kg. Khi đầu ra khuếch đại là 2.00V thì nó chỉ có 91Kg thui. Giờ để lập trình cho vi điều khiển theo từng dải điện áp như sau:

Điện áp: (V) 0.00 1.00 2.00 3.00 4.00
    Khối lượngKg) 0.00 50 100 150 200

Mình phải lập trình kiểu gì để với mỗi nút điện áp trên thì khối lượng chỉ tương ứng nhỉ.

Đây là phương pháp lưu bảng tra, gọi là LUT - Lookup Table
    1. Bạn nên phân chia dải đo ra thành 8 đoạn trở lên, tùy bộ nhớ và ..sức bạn cho phép. Số đoạn càng nhiều thì độ chính xác càng cao
    2. Do đầu vào của bạn khó điều chỉnh nên sẽ phân đoạn theo đầu vào (khối lượng). Nếu đầu vào dễ điều chỉnh thì phân theo các mức điện áp ra sẽ dễ lập trình hơn
    3. Phác thảo đồ thị đáp ứng ra giấy, nếu không cong lắm thì chia đều (0, 50, 100 kg...). Nếu đồ thị quá cong thì chia nhỏ đoạn có đáp ứng dao động lớn nhất, nói nôm na là làm sao chia cho đầu ra đều nhất. Vẽ ra giấy bạn sẽ thấy
    4. Dữ liệu của bạn độ phân giải bao nhiêu¬¬? Nếu bộ nhớ cho phép, bạn làm một mảng N phần tử (N= độ phân giải), cân định chuẩn từng đoạn trên, sau đó nhập vào excel xác định từng điểm, lấy bảng này nạp vào bộ nhớ. Khi đo chỉ việc tra bảng theo thứ tự là ra giá trị
    5. Nếu bộ nhớ không cho phép thì chỉ lưu các mảng Xn là các mức điện áp, mảng Yn các mức chuẩn đầu vào. Khi đo được điện áp x thì chọn giá trị xn nào gần nhất, tính ra y = A[n] * (x-x[n]) + yn với A[n]= (y[n+1]- y[n])/ (x[n+1]- x[n]). Không muốn vdk phải làm nhiều phép tính thì bạn lưu mảng hệ số khuếch đại An vào luôn. Cách tính excel là làm theo cách này
    Attached Files
    Đẹp từng kilomét

Comment

Nguyên văn bởi Kilodeth Xem bài viết
      Đây là phương pháp lưu bảng tra, gọi là LUT - Lookup Table
      1. Bạn nên phân chia dải đo ra thành 8 đoạn trở lên, tùy bộ nhớ và ..sức bạn cho phép. Số đoạn càng nhiều thì độ chính xác càng cao
      2. Do đầu vào của bạn khó điều chỉnh nên sẽ phân đoạn theo đầu vào (khối lượng). Nếu đầu vào dễ điều chỉnh thì phân theo các mức điện áp ra sẽ dễ lập trình hơn
      3. Phác thảo đồ thị đáp ứng ra giấy, nếu không cong lắm thì chia đều (0, 50, 100 kg...). Nếu đồ thị quá cong thì chia nhỏ đoạn có đáp ứng dao động lớn nhất, nói nôm na là làm sao chia cho đầu ra đều nhất. Vẽ ra giấy bạn sẽ thấy
      4. Dữ liệu của bạn độ phân giải bao nhiêu¬¬? Nếu bộ nhớ cho phép, bạn làm một mảng N phần tử (N= độ phân giải), cân định chuẩn từng đoạn trên, sau đó nhập vào excel xác định từng điểm, lấy bảng này nạp vào bộ nhớ. Khi đo chỉ việc tra bảng theo thứ tự là ra giá trị
      5. Nếu bộ nhớ không cho phép thì chỉ lưu các mảng Xn là các mức điện áp, mảng Yn các mức chuẩn đầu vào. Khi đo được điện áp x thì chọn giá trị xn nào gần nhất, tính ra y = A[n] * (x-x[n]) + yn với A[n]= (y[n+1]- y[n])/ (x[n+1]- x[n]). Không muốn vdk phải làm nhiều phép tính thì bạn lưu mảng hệ số khuếch đại An vào luôn. Cách tính excel là làm theo cách này
      Nguyên lí nì phải là phương trình đường thẳng qua 2 điểm không vậy bác!

Comment

Nguyên văn bởi lequocbao Xem bài viết
        Nguyên lí nì phải là phương trình đường thẳng qua 2 điểm không vậy bác!
        Nó chỉ là đường thẳng khi sai số trong đoạn giữa 2 điểm gần nhau nhất là chấp nhận được.

PP mà Kilodeth nêu sẽ giải quyết được vấn đề khử sai số đo trong dải rộng khi sai số tỉ lệ không tuyến tính mà theo 1 hàm quái dị!!!

Nói hình tượng cho dễ hiểu trong thực tế cũng có lúc bạng gặm phải 1 tảng đá, không gặm nổi.
        Khi đó bạn đập nhỏ nó ra thì sẽ thấy gặm thật dễ dàng!
        Thậm chí, cho thêm café và thì thấy gặm thật thú vị!

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết
          Nó chỉ là đường thẳng khi sai số trong đoạn giữa 2 điểm gần nhau nhất là chấp nhận được.

PP mà Kilodeth nêu sẽ giải quyết được vấn đề khử sai số đo trong dải rộng khi sai số tỉ lệ không tuyến tính mà theo 1 hàm quái dị!!!

Nói hình tượng cho dễ hiểu trong thực tế cũng có lúc bạng gặm phải 1 tảng đá, không gặm nổi.
          sẳn bạn cho mình hỏi thêm 1 vấn đề về cân mà mình thắc mắc hổm rày!
          nút tare và nút zero khác nhau chổ nào vậy bạn?

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết

Và nếu xay nhuyễn nó ra thì có thể uống bằng ống hút
            Đẹp từng kilomét

Comment

Nguyên văn bởi lequocbao Xem bài viết
              sẳn bạn cho mình hỏi thêm 1 vấn đề về cân mà mình thắc mắc hổm rày!
              nút tare và nút zero khác nhau chổ nào vậy bạn?
              tare là khối lựong bì , vd khi cân oto chở cát , thì trọng lượng bản thân oto là bì , còn cát là nguyên liệu .

Zero là nút áp đặt mức 0 cho bàn cân , vd trên cân lúc đó đang có nứoc hoặc đất đá , khối lượng là 10kg , u nhấn zero thì cân xem như lấy điểm gốc đc tính từ 10kg . điều này cũng có nghĩa , nếu u lấy nước hoặc đất đá đi thì cân báo -10kg , u c ?

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
                tare là khối lựong bì , vd khi cân oto chở cát , thì trọng lượng bản thân oto là bì , còn cát là nguyên liệu .

Zero là nút áp đặt mức 0 cho bàn cân , vd trên cân lúc đó đang có nứoc hoặc đất đá , khối lượng là 10kg , u nhấn zero thì cân xem như lấy điểm gốc đc tính từ 10kg . điều này cũng có nghĩa , nếu u lấy nước hoặc đất đá đi thì cân báo -10kg , u c ?
                @ Bi: vậy khi mình nhấn tare khi có cát và ... trên bàn cân, rùi lấy cát và ... ra thì cân cũng hiện giá trị âm phải không bác?
                @ kilodeth:
                bác cho mình hỏi là theo như phương pháp mà bác hướng dẫn thì nhấn zero sẽ thay đổi mức 0 của cân nhưng các mức còn lại có thay đổi theo không?
                vì theo mình nghĩ phương pháp tra bảng như trên, khi mức 0 thay đổi chỉ thay đổi tầm chia giữa mức 0 và mức kế nó chứ các mức còn lại không ảnh hưởng đúng không bác!mong bác giúp!

Comment

Bên mảng cân đo này thực tế em không rành, không biết sensor có phải calib thường xuyên hay không mà có lần qua Metler Toledo thấy họ để kg chuẩn cả đống. Bác hỏi bác Zz xem

Cái bảng mẫu em nói bên trên áp dụng cho từng sensor cụ thể, và khi nào thực sự cần calib thì khi đó mới đưa 0, 50, 100 kg mẫu vào để lấy mẫu sensor, tạo bảng mới. Còn các thao tác nhấn phím zero hay tare em nghĩ nó nằm ở khâu vận hành, nếu vậy thì chỉ cần lấy kết quả tra bảng rồi dùng phép cộng trừ là xong, không cần và không nthay đổi gì bảng LUT cả
                  Đẹp từng kilomét

Comment

Về tác giả

Collapse

mice Tìm hiểu thêm về mice

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X