Thông báo

Collapse
No announcement yet.

dùng vđk dẫn transistor để tăng dòng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dùng vđk dẫn transistor để tăng dòng

Thường ở các ứng dụng có vđk đều tránh dùng vđk để dẫn tải trực tiếp mà dùng trans hoặc các linh kiện khác để tăng dòng.
    Khi gặp thiết kế như vầy mình lại không hiểu về việc trạng thái phân cực của transistor và các trở phải chọn để phù hợp.
    Có phải thường khi phân tích để tính dòng thì luôn xem trans ở trạng thái bão hòa? mình thấy các bạn khác hay làm thế nhưng lại thấy không hợp lý vì trạng thái trans phụ thuộc nhiều vào tải và còn cần phải chú ý đến cấu trúc pin của vđk hoặc các loại ic (thường là trans với trở kéo lên)
    không biết các bạn thấy vấn đề này ra sao?
    Mong các bạn và các anh giúp đỡ

trong trường hợp này, ta dùng transitor như 1 cái khóa, chỉ hoạt động 2 trạng thái , nghung dẫn, và dẫn

Vì vậy ko cần bias, bias chỉ cần khi dùng đề khéch đại tín hiệu dạng tuyến tính.

Comment

Trans làm việc trong trường hợp này được thiết kế để làm việc trong vũng bão hòa và vùng cắt thôi bạn.Trong vùng bão hòa thì nó dẫn,vùng cắt thì nó không dẫn. Túm lại là nó làm việc như 1 phần tử 3 trạng thái thôi
      Còn dòng tải thì tất nhiên là phải xem datasheet của con trans.Khi tính toán dòng thì xem trans ở trạng thái bão hòa
      Say thanks with any post you think it's helpful...

Comment

Nguyên văn bởi nhatson.elec Xem bài viết
        trong trường hợp này, ta dùng transitor như 1 cái khóa, chỉ hoạt động 2 trạng thái , nghung dẫn, và dẫn

Vì vậy ko cần bias, bias chỉ cần khi dùng đề khéch đại tín hiệu dạng tuyến tính.
        Khi ta cấp nguồn cho trans và các điện trở, ta đã thực hiện việc phân cực trans. Còn việc trans ở trạng thái nào nó còn tùy giá trị của nguồn và trở; Nhưng ý của mình nói là không có lý do để kết luận là cứ gắn trans vào vđk thì nói rằng trans ở trạng thái bão hòa (vì ta chưa tìm điểm điều hành mà!)

Comment

[QUOTE=nickname2606;189378]Trans làm việc trong trường hợp này được thiết kế để làm việc trong vũng bão hòa và vùng cắt thôi bạn.
          làm sao bạn đảm bảo được nó không rơi vào vùng tích cực?

Comment

cái này bạn phải dựa vào điểm làm việc tĩnh rồi thiết kế chọn tran có tốc độ đóng mở lớn
            để nó tránh rơi vào chế độ tích cực quá lâu và nhiều chỉ tiêu khác như độ sâu bão hòav.v.. trong sách kỹ thuật số nói khá rõ vê tran hoạt động ở chế độ đóng mở

Comment

sử dụng fet cho trường hợp cần dòng lớn, tránh những rắc rối vì tran tiêu thụ dòng IB nhiều khi vượt quá khả năng cung cấp của AVR.
              Từ chối trách nhiệm:
              Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
              Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

nếu kích mở fet trực tiếp thì ko ổn chút nào-áp VDK tạo ra ko đủ để mở fet bão hoà.Vẫn nên kích mở fet qua BJT thì ngon hơn nhưng nói thật dùng fet quá tốn kém.Anh em nhà mình dùng BJT vẫn đáp ứng đó thôi-Nên dùng tran loại thuận (p-n-p) vì VDK hút dòng tốt hơn cấp dòng.Goodluck!

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Các bạn xem thử hình xem, đây mình dùng con SM0038 để giao tiếp trans rồi dẫn led. Trường hợp dùng vđk muốn tính toán dòng kỹ thì cũng kể đến cấu tạo pin như thế.
                  bên trái nét gạch đứt là phần trong pin 3 (ngõ ra) của con SM0038, gồm một con trở 25k nối nguồn và một con trans. Ta xem con này như chỉ hoạt động ở 2 trạng thái bão hòa và ngưng (vì nhà SX đảm bảo điều đó, ta không quan tâm).
                  Vậy còn phần mạch ngoài ta phải đảm bảo sao cho phân cực được trans cũng hoạt động ở chỉ 2 trạng thái và không quá dòng qua pin của SM0038 (chỉ có 5mA).
                  Mấy bài toán giao tiếp dạng này tớ bí, giải không được. Nếu bạn nào có cách giải ngắn gọn hơn, không cần xét phần cấu trúc của pin mà vẫn đảm bảo tính chính xác thì chỉ giúp mình nhé
                  Attached Files

Comment

Thường ở các ứng dụng có vđk đều tránh dùng vđk để dẫn tải trực tiếp mà dùng trans hoặc các linh kiện khác để tăng dòng.
                    Khi gặp thiết kế như vầy mình lại không hiểu về việc trạng thái phân cực của transistor và các trở phải chọn để phù hợp.
                    Có phải thường khi phân tích để tính dòng thì luôn xem trans ở trạng thái bão hòa? mình thấy các bạn khác hay làm thế nhưng lại thấy không hợp lý vì trạng thái trans phụ thuộc nhiều vào tải và còn cần phải chú ý đến cấu trúc pin của vđk hoặc các loại ic (thường là trans với trở kéo lên)
                    không biết các bạn thấy vấn đề này ra sao?
                    Mong các bạn và các anh giúp đỡ
                    study24816 is offline Báo nội dung xấu
                    Bạn có thể tham khảo một số mạch về trans ở link sau. Trong đó nó có hướng dẫn cách mắc trans làm việc trong chế độ khuếch đại, hoặc chế độ khóa, mắc kiểu darlington, mắc với IC...Có cả hướng dẫn cách tính toán các thông số của nó. Hi vọng có thể giúp ích cho bạn.http://www.kpsec.freeuk.com/trancirc.htm
                    For a better world

Comment

thanks bạn Toan.Lv nhiều nhé. Trang web bạn giới thiệu trả lời ngay điểm mình thắc mắc , nhất là phần "Connecting a transistor to the output from an IC"

Comment

Các bác cho mình hỏi tại sao khi mình dùng port 2 con 89s52 khi kích và chân B của con Tip41 thì nó dẫn nhưng khi mình chuyển về mức 0 thì nó không dẫn nữa thế. Đo áp thì mình thấy khi cho về mức 0 thì nó vẫn còn tầm 0.8v và tip41 nó vẫn còn dẫn phải hok. Làm cách nào để khắc phục

Comment

Nguyên văn bởi hkhk Xem bài viết
                          Các bác cho mình hỏi tại sao khi mình dùng port 2 con 89s52 khi kích và chân B của con Tip41 thì nó dẫn nhưng khi mình chuyển về mức 0 thì nó không dẫn nữa thế. Đo áp thì mình thấy khi cho về mức 0 thì nó vẫn còn tầm 0.8v và tip41 nó vẫn còn dẫn phải hok. Làm cách nào để khắc phục
                          Trans dẫn khi phân cực thuận cho BE tầm 0,6-0,7V , muốn hạ mức 0,8V xuống thấp hơn nữa thì bạn thử mắc thêm 1 điện trở từ chân B của Trans nối GND xem.

Comment

Nguyên văn bởi e_fan Xem bài viết
                            Trans dẫn khi phân cực thuận cho BE tầm 0,6-0,7V , muốn hạ mức 0,8V xuống thấp hơn nữa thì bạn thử mắc thêm 1 điện trở từ chân B của Trans nối GND xem.
                            Vẫn không được. Còn cách nào không bạn. không hiểu sao ngõ ra các port mình cho xuống 0 mà áp vẫn không bằng 0

Comment

khuyếch đại dòng thì mắc mạch theo kiểu C chung là ok mà! đưa Vin vào chân B và Vo ở chân E đó!

Comment

Về tác giả

Collapse

study24816 Tìm hiểu thêm về study24816

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X