Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cắm nhầm +5v vào chân AVCC atmega32...cứu em

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cắm nhầm +5v vào chân AVCC atmega32...cứu em

các anh ơi, hum wua làm đến bài tập ADC của atmega32, em cấp nguồn cho bộ ADC của nó, em cắm +5V vào chân 30 của nó... để dc khoảng 5-6s con chíp nóng ran lên, khét nữa... em ko bit chuyện gì xảy ra... Em sợ chip hỏng (toi 35K) đành tháo ra, dùng AVR910 nạp lại mấy chương trình quét led thì thấy vẫn còn chạy bt ... vì vậy cho em hỏi. Chíp của em nó bị sao vậy, nếu hỏng thì có sửa được ko, hay là ném nó đi ( xót lắm ạ).

chưa thấy ai sửa được IC cả, chắc con atmega đấy chỉ hỏng phần ADC thôi

Comment

Bạn tháo chip ra rồi cấp nguồn, đo xem trên nguồn của avr có tốt ko, nếu tốt thì kiểm tra các chân output sợ bị ngắn mạch đó.

0988467839

Comment

5V phi vào AVCC thì là bình thường chứ sao. Nhưng mà ATmega32 giá có 35k thì nghi ngờ quá.
        AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
        Xem thêm tại Online Store ---> Click here
        Mob: 0982.083.106

Comment

Nguyên văn bởi chicken_baby Xem bài viết
          các anh ơi, hum wua làm đến bài tập ADC của atmega32, em cấp nguồn cho bộ ADC của nó, em cắm +5V vào chân 30 của nó... để dc khoảng 5-6s con chíp nóng ran lên, khét nữa... em ko bit chuyện gì xảy ra... Em sợ chip hỏng (toi 35K) đành tháo ra, dùng AVR910 nạp lại mấy chương trình quét led thì thấy vẫn còn chạy bt ... vì vậy cho em hỏi. Chíp của em nó bị sao vậy, nếu hỏng thì có sửa được ko, hay là ném nó đi ( xót lắm ạ).
          bạn mua đắt quá khả năng không sao đâu có lần mình cho chip chạy quá điện áp cho phép nhiều chương trình loạn hết nên nhưng không sao chip đó vẫn dùng được năm rồi có sao đâu

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
            5V phi vào AVCC thì là bình thường chứ sao. Nhưng mà ATmega32 giá có 35k thì nghi ngờ quá.
            thật mà, em mua luc co' khuyen mai. thanh ly' hang` cuoi năm. 35K/1con mà.
            nhưng em ngửi thấy khét nữa, thôi thì tèo luôn con đó...

Comment

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
              Bạn tháo chip ra rồi cấp nguồn, đo xem trên nguồn của avr có tốt ko, nếu tốt thì kiểm tra các chân output sợ bị ngắn mạch đó.
              em ko có đồng hồ đo... lần sau phải cẩn thận hơn, mới dc. Nhưng bh em muốn dùng ADC thì phải dùng nguồn như thế nào vậy các anh ơi.

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
                sao lại có 35k nhỉ? Mua toàn 5chuc 1 con AT16. Chả lẽ mình bị chém.

Tớ cắm nhầm chân GND vào VCC thấy nóng ran lên mà vấn sài tốt (Chưa thấy khét hì hì)

Comment

Về tác giả

Collapse

chicken_baby Tìm hiểu thêm về chicken_baby

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X