Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp AVR làm có khó không ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chào bạn minoan, các bit fuse điều có thể reset lại từ mạch nạp. Bạn nêu cụ thể fuse nào không reset được cho mình biết. mình có cách khắc phục dùm bạn_thong_camau

Cám ơn bạn nhé, bây giờ mình chưa làm mạch thật, đang học lập trình AVR bằng C, tuần sau mình mới bắt tay vào làm mạch thật, nếu có gì thì mình hỏi sau.

uh` nếu có cách khắc phục được việc set fuse sai thì ok quá.
    anh em nào chỉ với.
    hôm trước mới cho lên đường một con ATMEGA8515 vì set fusse bit bằng thằng codevision.
    ah` set fuse bit bằng pony thì rất tốt không có sự cố gì cả
    _irf540

Lạ nhỉ, mình dùng ponypro2006 nạp thì không sao thật, khi set bit fuse bằng prony thì đi teo luôn, thế là mất toi con ATmega8515, tận 70k chứ ít đâu, đành ngậm ngùi cho nó vào sọt rác.
    |

Comment

Nguyên văn bởi minoan Xem bài viết
      [COLOR="Red"] đành ngậm ngùi cho nó vào sọt rác.
      Lấy lại mau, còn cứu được, chắc chắn 100% nạp bằng ISP có set fuse sai vẫn cứu được ! ( không tính mega8, mega88 còn tuỳ vào may mắn của bạn !)

Nguyên văn bởi sphinx Xem bài viết
      Các bác chỉ muốn bán mạch nạp thôi! Khổ! Cái vấn đề ở đây nó ko nằm ở việc đường SPI bị disable.

Những người mới làm thường ko đọc kĩ và ko để ý đến cách set fuse bit. Dẫn đến nhầm lẫn ở đây---> chíp đơ đơ

Chẳng hạn nếu tôi setfuse CKSEL0..3 = 0000 đối với ATMEGA16 thì chuyện gì sẽ xảy ra?

Đơn giản là nó sẽ chạy với xung clock cấp từ bên ngoài. Lúc này SPI ko bị disable nhưng chíp ko thể chạy, vì ko có clock. Gặp trường hợp này bạn giải quyết như thế nào???

Rất đơn giản Đầu tiên hãy tháo thạch anh và tụ ra nếu bạn đã lỡ hàn nó lên mạch. Tìm một cái mạch 89C51 còn chạy , nối dây từ chân ALE tới chân XTAL2 của ATMEGA16, chân XTAL1 ko nối đi đâu cả. Nhớ nối chung đất 2 mạch. Cấp nguồn cho cả hai mạch. ATMEGA sẽ chạy và bạn muốn set lại fuse bit như thế nào là chuyện của bạn!

Còn nhiều trường hợp khác, lỡ set CKSEL thành sử dụng dao động RC ngoài thì sao, thì mắc RC vào cho nó chạy rồi set lại!

NVT2
      Tín đồ AVR giáo.

Comment

Nguyên văn bởi natra2k2 Xem bài viết
        mạch nó như thế nào nhỉ, mình làm y như trang của nó mà vẫn chả chịu chạy, bó tay!

natra2k2 làm thế nào ấy chứ, tớ làm nó chạy ngon mà, mặc dù đôi lúc cũng hơi khó nạp. Chỉ cần dùng SPI Flash Programmer 3.7 của ông mohamet nào đó là đủ rồi. Bạn thử coi lại mạch nạp phần cứng xem sao! à, natra2k2 mua 89s8253 ở đâu vậy, bao nhiêu 1 con, có chất lượng không đây?
        !e

Comment

chào mọi người! Không biết mọi người trong diễn dàn này có bao nhiêu con mega8535 hay 8515 bị set fuse sai nhỉ. Nêu rảnh thì thông bao lên đây tôi biết tôi sẽ xem sét co khi mua lại về sài. tôi co mạch STK500 co thể resetfuse mà nêu mua được giá rẻ về reset fuse lại dùng tốt thi tôi lại bán lại cho cac bạn mạch kts500_usb của minh vơi giá rẻ hơn chứ thấy mấy bạn bỏ đi thì phí wá trong khi tôi lại phải mua vơi giá cao. Thanks cac bạn đã đọc tin.
          Tiền bạc chỉ là thứ phù du, chỉ có tình yêu mới là mãi mãi.

Comment

Nguyên văn bởi zemen Xem bài viết
            natra2k2 làm thế nào ấy chứ, tớ làm nó chạy ngon mà, mặc dù đôi lúc cũng hơi khó nạp. Chỉ cần dùng SPI Flash Programmer 3.7 của ông mohamet nào đó là đủ rồi. Bạn thử coi lại mạch nạp phần cứng xem sao! à, natra2k2 mua 89s8253 ở đâu vậy, bao nhiêu 1 con, có chất lượng không đây?
            Uh, để mình xem lại phần cứng!
            Mình ở Đà Nẵng, AT89S8253 mua 45K!

Comment

mạch này em làm sao ko chạy đc các bác nhỉ? em thay tran bằng C1815, thạch anh trong mạch dùng 12Mhz, 2tuj 33p , nối 2 chân Vcc, 2 chân GND , em nạp con Atmega16, phần mềm là ponyprog2000, read thì báo lỗi ko nhận thiết bị ?!?
              Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Bạn xem lại đã mắc đúng chưa,chứ mình cũng dùng mạch nạp(ponyprog2000) và nạp rất tốt(chú ý đặt cấu hình cho phần mềm nạp nữa nhé)

Comment

cho minh hoi nap vả bang codevisionavr như thế nào ,

Comment

các bác cho em hỏi chút :
                    em thường nạp avr bằng cổng LPT qua chuẩn ISP nhưng máy tinh của e lại ko có cổng LPT . muốn mua mạch nạp qua cổng COM dung ponyprog2000 thì mua ở đâu và bao K
                    hoặc nếu bác nào đã làm rồi thì cho e cái nguyên lý (dễ kiếm linh kiện)
                    cảm ơn các bác
                    Last edited by kinhaxac; 10-12-2007, 09:54.

Comment

ơ kìa, bạn kô dọc trên diễn đàn hay sao, mạch nạp qua cổng com dùng PonyProg chềnh ềnh ra đấy.

Comment

chào mọi người!Mình mới học AVR.Các bạn giúp mình với.Bạn nào có mạch nạp cho AVR(mạch nguyên lý và mạch layout),có thể gửi cho mình vào hộp thư: mobi37@mail.ru .Cảm ơn nhiều nhiều.

Comment

Nếu bạn làm như mạch phía trên thì kô cần phải vẽ layout đâu, thực hiện nối trực tiếp các chân linh kiện với nhau và bỏ nó vào trong cái hộp cổng com là tiện nhất.

Comment

Mình cũng làm hết 3 loại mạch nạp luôn rồi, đầu tiên làm cái mạch LPT là dễ nhất mà cũng an toàn nhất, không bị bị chết con nào do fuse cả, ai mới bắt đầu thì nên làm mạch nạp LPT vì hầu như mọi chương trình nạp đều có hỗ trợ nó.
                            Hướng dẫn cụ thể cho AVR tại đây :
                            Hãy nhấn vào nút "Cảm ơn" để em biết rằng em đã giúp được một ai đó.

Comment

Bác cho em luôn cái nguyên lý của thằng LPT nhé

Comment

Mạch nạp qua cổng máy in, bạn tham khảo thêm: www.lancos.com nhé!
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

hoang_csa Tìm hiểu thêm về hoang_csa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X