Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp AVR làm có khó không ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em chào các bác. Em mới bắt đầu làm quen với AVR (vì có bài tập lớn trên lớp) nên có thể có nhiều câu hỏi hơi ngớ ngẩn, mong các bác đừng cười. Em chưa hiểu gì về nó cả. Nãy giờ đọc mờ cả mắt mà vẫn ko hiểu các bác nói gì. Hic hic! Các bác có thể cho em biết mạch nạp là gì không? Em học năm 3 rùi mà vẫn mù tịt thế này kể cũng đáng xấu hổ nhưng mà muộn còn hơn ko fải ko các bác. Mong các bác giúp em.

Comment

Cậu học 89 rồi thì học AVR cũng dễ thôi, Mạch nạp là để nạp chương trình cho con vi điều khiển . Thi robocon đi , đặc biệt ích lợi cho người chưa biết gì.
      Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
        Mạch nạp qua cổng máy in, bạn tham khảo thêm: www.lancos.com nhé!
        Mạch này bỏ con đệm 244 đi, các bạn mới làm quen AVR thấy dễ làm hơn vì bỏ đi dùng vẫn tốt.

@THUKIDFETHUT:Em chào các bác. Em mới bắt đầu làm quen với AVR (vì có bài tập lớn trên lớp) nên có thể có nhiều câu hỏi hơi ngớ ngẩn, mong các bác đừng cười. Em chưa hiểu gì về nó cả. Nãy giờ đọc mờ cả mắt mà vẫn ko hiểu các bác nói gì. Hic hic! Các bác có thể cho em biết mạch nạp là gì không? Em học năm 3 rùi mà vẫn mù tịt thế này kể cũng đáng xấu hổ nhưng mà muộn còn hơn ko fải ko các bác. Mong các bác giúp em.
        Không biết thì hỏi, muốn giỏi phải hỏi nhiều
        Mạch nạp để nạp chương trình vào chíp (IC). 1 trường hợp cụ thể: Viết chương trình nhấp nháy LED cho 1 con AVR trên máy tính, dùng 1 phần mềm dịch nó ra file hex, lấy phần mềm nạp file hex này xuống IC qua mạch nạp.

email:mahaco@fpt.vn

Comment

hichic. Em chưa biết file hex là gì, dùng phần mềm gì để nạp xuống IC vậy?

ah quên còn câu hỏi nữa là dùng phần mềm nào để dịch chương trình sang file .hex?
          Last edited by sphinx; 24-02-2008, 22:54.

Comment

Nếu bạn biết lập trình C thì nên dùng CodeVisonAVR để lập trình,đồng thời dịch luôn ra file Hex đó.Dùng PonyProg để nạp chương trình xuống chip.Mạch nạp bạn có thể tìm thấy nhiều trong diễn đàn.Bạn chịu khó đọc các bài viết có trong diễn đàn đó,có nhiều câu hỏi và trả lời hay mà.Ko biết thì hỏi nhưng cố gắng tự tìm hiểu trc,bí quá rồi hẵng hỏi.,ko phải chê gì đâu nhá,mình cũng vậy thôi

Comment

Đúng thế , mọi câu hỏi của bạn có lẽ đều đã có trong diễn đàn . Bạn hãy chịu khó tìm hiểu , không ra thì hỏi mọi người .Tự học là chính mà bạn

Comment

Em cũng biết thế. Nhưng tạm thời chưa có net nên hỏi các bác để làm quen dần với nó. Bi h em down vài page về nghiên cứu. Có rì khúc mắc em lại hỏi các bác sau có đc ko? thank các bác nhìu nhìu nha. Mong là sau này có thể trao đổi với các bác nhiều hơn.

Comment

hỏi về mạch nạp lancos

luồng này mở cũng hơi lâu rồi, bây giờ tui mới hỏi không biết có muộn không ? . Tui vừa làm xong mạch nạp cổng LPT của Lancos. nhưng vẫn chưa nạp được. Tiện thể, hỏi các huynh và các bạn: mạch này có cần driver không và dùng Codevision nạp có được không ? lúc cắm vào cổng sao không thấy máy báo có phần cứng mới .

Comment

Nguyên văn bởi study24816 Xem bài viết
                    Tui vừa làm xong mạch nạp cổng LPT của Lancos. nhưng vẫn chưa nạp được. Tiện thể, hỏi các huynh và các bạn: mạch này có cần driver không
                    Ko.

Tiện thể, hỏi các huynh và các bạn: mạch này dùng Codevision nạp có được không?
                    Chưa thử bao giờ.
                    Khuyến nghị là nên dùng PonyProg để nạp.
                    AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                    Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                    Mob: 0982.083.106

Comment

Các bạn kiểm giùm tui mạch STK200 của dongle này nhé ! tui kiểm thấy nó gần như giống mạch của lancos. làm xong chạy thử thì ponyprog nó cứ báo "Device missing or unknown device -24", nhấn ignore thì nó bảo là "write failed".
                      Mạch này phải cấp nguồn từ mạch avr phải không ? không như mạch nạp usb, không cần thêm nguồn.
                      Các bạn xài rồi thấy mạch này chạy ổn định không, có bị giống tui không ?
                      Attached Files

Comment

Cậu vào Interface chọn cổng Paralel / LPT1 chưa? chọn AVR I/O
                        Mạch này ổn định nhất trong các loại mạch mà tự làm
                        Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Các bạn kiểm giùm tui mạch STK200 của dongle này nhé ! tui kiểm thấy nó gần như giống mạch của lancos. làm xong chạy thử thì ponyprog nó cứ báo "Device missing or unknown device -24", nhấn ignore thì nó bảo là "write failed".
                          Mạch này phải cấp nguồn từ mạch avr phải không ? không như mạch nạp usb, không cần thêm nguồn.
                          Các bạn xài rồi thấy mạch này chạy ổn định không, có bị giống tui không ?
                          Mạch này giống mạch của Lancos nên dùng PonyProg nạp là được. Nếu ko nạp được thì có rất nhiều nguyên nhân. Bao gồm một trong các nguyên nhân sau:
                          - Chưa chọn Probe trong PonyProg
                          - Chưa calib Probe
                          - Fuse đã bị set sai (mạch này khi nạp bắt buộc phải dùng thạch anh ngoài hoặc fuse phải được set để dùng thạch anh trong)
                          - Chip bị toi rồi.
                          AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                          Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                          Mob: 0982.083.106

Comment

Nguyên văn bởi hoctro89xxx Xem bài viết
                            Mạch này bỏ con đệm 244 đi, các bạn mới làm quen AVR thấy dễ làm hơn vì bỏ đi dùng vẫn tốt.
                            có phải ý huynh nói là thế này không ? tui làm y mạch này, nạp không được. Tui đã calibration rồi, chọn interface / parallel / avr isp i/0 (vì là winxp). Kiểm chắc không sai mạch đâu - vì có mấy đường mạch. không biết có cần phải setup device gì trong control panel ko ?
                            Attached Files

Comment

có phải ý huynh nói là thế này không ? tui làm y mạch này, nạp không được. Tui đã calibration rồi, chọn interface / parallel / avr isp i/0 (vì là winxp). Kiểm chắc không sai mạch đâu - vì có mấy đường mạch. không biết có cần phải setup device gì trong control panel ko ?
                              Bạn hãy chú ý hàn và bỏ linh kiện cho thật chuẩn xác với các hình mà bạn sưu tầm nhé.
                              Tôi đưa lên đây lại lần nữa về mạch nạp đơn giản dùng cổng // của máy tính.
                              Có thể dùng phần mềm ispprog hoặc CodevisionAVR đều được cả.
                              Attached Files

email:mahaco@fpt.vn

Comment

báo cáo kết quả

quả thật làm mạch nạp cổng // STK200 cho AVR là điều không quá khó khăn, nếu không nói là hơi bị đơn giản ! . Mặc dù, có nhiều phiên bản về mạch nguyên lý (dongle, lancos) trông sơ thì có hơi khác nhau một chút ! có cổng đệm hay không (như bạn hoctro89xxx đề nghị), nhưng tất cả đều chạy tốt, tui đã thử cả hai mạch. Tốn cả tuần không ra là do kỹ thuật làm mạch còn kém, debug không được, hơn nữa con bug này hơi bị khó tìm, chân hàn chì bị tóe ra chập vào đường mạch bên cạnh, phần chập lại nằm dưới con đệm nên không thấy , cộng với mấy con tiny (3 con) trong tay đều hư cả mà cứ thử đi , thử lại mãi.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoang_csa Tìm hiểu thêm về hoang_csa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X