Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hoc AVR can nhung gi?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hoc AVR can nhung gi?

Chào mọi người.

Mình là dân cơ khí muốn tìm hiểu về vi xử lý.

qua tìm hiểu về các loại vi xử lý mình chon con ATmega16 làm đối tượng nghiên cứu.

Hiện mình đang tìm hiều về datasheet của nó, lập trình ASM ( vì nhiều người khuyên mới bắt đầu nên chon lập trình ASM để hiểu cấu trúc con chíp, không nên dùng C vội) và phần mền AVR studio 4.

Khả năng tiếng anh của mình khá tốt nên chủ yếu mình học ASM qua phần help của AVR studio 4.

Mình muốn hỏi các cao thủ là để thực hành tốt thì chọn mạch nạp như thế nào? bắt đầu với những bài tập gì? và cần phải có những dụng cụ gì?

Mình xin cảm on trước.

Mình ko phải là cao thủ nhưng cũng xin đóng góp mấy ý hy vọng sẻ giúp ích cho bạn phần nào đó.
    - Về mạch nạp: Tôi thấy dùng mạch theo chuẩn STK200/300 mà bác TuxHero đã đưa ra trong bài viết AVR cho người mới bắt đầu là rất ổn.
    - Về bài tập: Bạn cứ từ từ bắt đầu với những bt vào/ra cổng -> ngắt -> timer/counter -> USART -> ...
    - Về dụng cụ: Mạch nạp + một số con Led là cũng tạm đc. Tuy nhiên bạn nên làm các mạch driver cho bai toán đk để thử là tốt nhất. Riêng với timer thì dùng osilo mà đo mới chính xác.
    Chúc bạn thành công.

Comment

Nguyên văn bởi sonkstl Xem bài viết
      Chào mọi người.

Mình là dân cơ khí muốn tìm hiểu về vi xử lý.

qua tìm hiểu về các loại vi xử lý mình chon con ATmega16 làm đối tượng nghiên cứu.

Hiện mình đang tìm hiều về datasheet của nó, lập trình ASM ( vì nhiều người khuyên mới bắt đầu nên chon lập trình ASM để hiểu cấu trúc con chíp, không nên dùng C vội) và phần mền AVR studio 4.

Khả năng tiếng anh của mình khá tốt nên chủ yếu mình học ASM qua phần help của AVR studio 4.

Mình muốn hỏi các cao thủ là để thực hành tốt thì chọn mạch nạp như thế nào? bắt đầu với những bài tập gì? và cần phải có những dụng cụ gì?

Mình xin cảm on trước.
      Chào bạn.Mình cũng là người mới học vi điều khiển.Minh đã học vxl 8051,hiện tại cỹng đang chuyển sang AVR.Và sử dụng ngôn ngữ C luôn,vì nó dễ làm hơn ngôn ngũ ASM, nhưng nếu muốn hiểu cấu trúc của nó thì nên hoc ASM.Để có dụng cụ học tập,nếu có điều kiện bạn có thể tụ làm hoặc mua một bộ kit thí nghiệm có đầy đủ các ngoại vi cơ bản có tích hợp sẵn mạch nạp AVR.Không có kit thí nghiệm thì cũng không sao.Đối với mạch nạp,cơ bản bạn có thể dùng mach nạp chuẩn ISP,bạn có thể lên mạng seach rất nhiều,về tự làm là ok,có đầy đử dụng cụ học tập,còn tài liệu có thể tự nghiên cứu,lên mạng seach,bí chỗ nào lên mạng hỏi anh m sẽ giúp đỡ.OK!

Comment

sao các bác ko dùng proteus để đỡ mất công sức làm mạch khi mới bắt đầu

Comment

nếu chỉ làm chơi hoăc ko cần hiểu sâu về vi điêu khiên thì chơi arduino đi bạn , kit thưc hành nào cũng có . Nó từ avr mà ra . hiểu ngôn ngữ viết là đc

ngâm cứu sâu quá vi điều khiển củng chẳng ứng dụng gì ở việt nam đâu

Comment

Giã ngay C, hiểu cấu trúc vdk để làm gì ? Trước mắt là làm cho nó chạy, nó chạy rồi thì việc hiểu cấu trúc đơn giản hơn dùng ASM nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
              nếu chỉ làm chơi hoăc ko cần hiểu sâu về vi điêu khiên thì chơi arduino đi bạn , kit thưc hành nào cũng có . Nó từ avr mà ra . hiểu ngôn ngữ viết là đc

ngâm cứu sâu quá vi điều khiển củng chẳng ứng dụng gì ở việt nam đâu
              Đồng ý với bác là học arduino cho dễ. Nhưng [MENTION=268910]vungtau88[/MENTION] câu sau của bác em không đồng ý nhé Do bác chưa gặp những ứng dụng của nó thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

sonkstl Tìm hiểu thêm về sonkstl

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X