Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điều khiển động cơ rc servo

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• điều khiển động cơ rc servo

HJ, các bạn cho mình hỏi, mình dk động cơ rc servo lập trình chạy thử trên protuse thi ok, chạy được góc 90 độ 180 độ, nhưng mình nạp vào mạch thật, minh dung dong co servo EMAX ES08A động cơ chỉ chạy góc tối đa 90 do, ( mình bjt chu kj xung 20ms, mun quay 90 do thi cap 1,5ms, con quay 180 do thi cap 2ms) mình cấp 2ms trong mo phong thi ok, minh up file mo phong của minh len cac ban giup minh voi, con minh ko bjt sao mach that mình chỉ chay goc 90 do ( mach that thi chi chay duoc mot nua so voi mo phong)
    thnk
    mong cac ban giiup minh ko bjt co phai do dong co hai la do minh lam sai nua

minh đinh kèm file ma ko dươc, khi khac minh up ct minh len
    thank

chào bạn.
    trong protues khi mô phỏng thì xung mặc định của servo mô phỏng là 1ms - 0 độ, 2ms - 180 độ.
    Bạn có thể điều chỉnh xung của đ/c servo khi mô phỏng.
    Còn ngoài thực tế. Tùy mỗi loại servo, tùy theo hãng, cấu tạo tạo sẽ có xung điều khiển riêng. con servo SG90 của mình là (0,6ms - 2,6ms), lấy oscilloscope đo thôi chứ cái này nhà sx ko cho.
    servo có loại (-45 => +45 độ) và (-90 => +90 độ). để biết thì bạn tạo 1 đoạn code cấp xung 0,2ms và 3ms bạn sẽ biết giới hạn tối đa của servo của bạn là bao nhiêu độ.

Comment

bạn có mạch điều khiển ĐC sevor nào dễ hiểu thì post nên cho mình xem được không mình đang học môn Máy điều khiển chương trình số , cũng đang tìm hiểu về động cơ sevor và mạch diều khiển của nó.

Comment

Nguyên văn bởi huynhvantin Xem bài viết
        HJ, các bạn cho mình hỏi, mình dk động cơ rc servo lập trình chạy thử trên protuse thi ok, chạy được góc 90 độ 180 độ, nhưng mình nạp vào mạch thật, minh dung dong co servo EMAX ES08A động cơ chỉ chạy góc tối đa 90 do, ( mình bjt chu kj xung 20ms, mun quay 90 do thi cap 1,5ms, con quay 180 do thi cap 2ms) mình cấp 2ms trong mo phong thi ok, minh up file mo phong của minh len cac ban giup minh voi, con minh ko bjt sao mach that mình chỉ chay goc 90 do ( mach that thi chi chay duoc mot nua so voi mo phong)
        thnk
        mong cac ban giiup minh ko bjt co phai do dong co hai la do minh lam sai nua

minh đinh kèm file ma ko dươc, khi khac minh up ct minh len
        thank
        bạn thử lấy osilo đo thử xem.

Comment

nếu bạn muốn đơn giản thì theo địa chỉ:
          RobotOnline.Net - Tìm hiểu về động cơ servo
          hướng dẫn rất chi tiết, dễ hiểu, bản cũng có thể từ mạch này để tìm hiểu xung của servo bằng oscilloscope.
          ngoài ra bạn cũng có thể làm mạch điều khiển servo đơn giản bằng 89C51, và mô phỏng trên protues.

Comment

Về tác giả

Collapse

huynhvantin Tìm hiểu thêm về huynhvantin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X