Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch đo điện áp 0-10v dùng atmega16 hiển thị trên LCD

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch đo điện áp 0-10v dùng atmega16 hiển thị trên LCD

mạch đo điện áp 0-10v dùng atmega16 hiển thị trên LCD, help!!!! các bác ơi , em mới vào nghề, bác nào có mạch này, gửi lên cho em với cả code nữa các bác nhé :d
    Last edited by mrhung89; 26-04-2011, 18:12.

Nguyên văn bởi mrhung89 Xem bài viết
    mạch đo điện áp 0-10v dùng atmega16 hiển thị trên LCD, help!!!! các bác ơi , em mới vào nghề, bác nào có mạch này, gửi lên cho em với cả code nữa các bác nhé :d
    Bạn dùng ASM hay C vậy, nếu dùng ASM thì mình có mạch đo điện áp DC với IC chuyển đổi V/F LM331 nhưng hiển thị trên LED 7 đoạn và vi xử lý là 89C2051. Nếu bạn thấy phù hợp với yêu cầu thì mình có thể sửa lại rồi gửi cho bạn.
    Công ty TNHH Tự Động Hóa Đạt Lân
    32/36, Ông Ích Khiêm, F14, Q11
    ĐT: 08.3974 7308 - 0937.197.001
    email:
    Webite:

Comment

Nguyên văn bởi vothanhlong Xem bài viết
      Bạn dùng ASM hay C vậy, nếu dùng ASM thì mình có mạch đo điện áp DC với IC chuyển đổi V/F LM331 nhưng hiển thị trên LED 7 đoạn và vi xử lý là 89C2051. Nếu bạn thấy phù hợp với yêu cầu thì mình có thể sửa lại rồi gửi cho bạn.
      Em định làm bộ nguồn dùng con LM317. Bác có thể giúp em, mạch hiển thị điệp áp ngõ ra từ 0v đến 30v dùng Led7 và 89c52 được không. Bác có sơ đồ và code gởi cho em nha. Em không biết gì về lập trình hết Bác thông cảm cho em nha. Thank Bác nhiều. Mail : hoailong3010@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi ghitanguyen Xem bài viết
        Em định làm bộ nguồn dùng con LM317. Bác có thể giúp em, mạch hiển thị điệp áp ngõ ra từ 0v đến 30v dùng Led7 và 89c52 được không. Bác có sơ đồ và code gởi cho em nha. Em không biết gì về lập trình hết Bác thông cảm cho em nha. Thank Bác nhiều. Mail : hoailong3010@gmail.com
        Mình gợi ý cho bạn thiết kế nha, có trục trặc gì thì mình hỗ trợ
        - Điện áp DC 0 - 30V bạn qua cầu phân áp để lấy ra 0 - 5V(nếu dùng ADC0804) hoặc 0 - 10V(nếu dùng IC LM331)
        - Điện áp này sau đó được 89C52 đọc về qua PORT đọc AD hay qua ngõ vào timer.
        - Nhân giá trị nhận được với hệ số tương ứng(6 nếu là AD và 3 nếu là LM331)
        Chúc bạn thành công.
        Công ty TNHH Tự Động Hóa Đạt Lân
        32/36, Ông Ích Khiêm, F14, Q11
        ĐT: 08.3974 7308 - 0937.197.001
        email:
        Webite:

Comment

bác nào check hộ em đoạn code này với em dùng ADC của AVR đo điện áp nhưng mà nó toàn hiển thị kết quả sai thôi. mỗi lần em thay đổi giá trị của điện áp đưa vào bằng biến trở thì nó thay đổi rất nhiều. em có gửi kèm code và file mô phỏng.
          Attached Files
          Never forget who you are!

Comment

Nguyên văn bởi nhquangdt3k5 Xem bài viết
            bác nào check hộ em đoạn code này với em dùng ADC của AVR đo điện áp nhưng mà nó toàn hiển thị kết quả sai thôi. mỗi lần em thay đổi giá trị của điện áp đưa vào bằng biến trở thì nó thay đổi rất nhiều. em có gửi kèm code và file mô phỏng.
            Không biết bạn đã xem cái này chưa?
            http://www.youtube.com/watch?v=RKdXK...layer_embedded
            Mô phỏng thì mình thấy ko có vấn đề gì cả. Nhưng mạch thật thì ko biết sao, hôm nào phải làm thật mới được.
            Mua bán thiết bị điện công nghiệp tại Hà Nội, toàn quốc.
            http://diencongnghiep360.com/
            http://tudienhathe.vn/

Comment

Đơn giản nhưng tui dùng PIC.
              "Hãy nhìn người yêu mình là đẹp
              Chứ đừng nhìn người đẹp mà yêu"

Comment

Nguyên văn bởi vothanhlong Xem bài viết
                Mình gợi ý cho bạn thiết kế nha, có trục trặc gì thì mình hỗ trợ
                - Điện áp DC 0 - 30V bạn qua cầu phân áp để lấy ra 0 - 5V(nếu dùng ADC0804) hoặc 0 - 10V(nếu dùng IC LM331)
                - Điện áp này sau đó được 89C52 đọc về qua PORT đọc AD hay qua ngõ vào timer.
                - Nhân giá trị nhận được với hệ số tương ứng(6 nếu là AD và 3 nếu là LM331)
                Chúc bạn thành công.
                hay đó anh, em đang nghiên cứu cái này,anh có thể hướng dẫn em được không. bây giờ em có 1 mạch vừa đo nhiệt độ. cái mạch đo nhiệt độ em đã làm được bằng LM35
                và hiển thị LED7 và LCD rùi. còn cái mạch đo điện áp nữa thui. em muốn hỏi anh là khi mình dùng IC LM331 thì đầu vào mắc 0-30V ,đầu ra nó cho ra 0-10V đúng ko ạ.
                như vậy mắc thảng vào chân đọc ANI của VĐK được không anh. và em muốn hỏi là đo nhiệt độ em mất 2 chân. đo điện áp cần 2 chân nữa đúng ko anh.
                em đang làm với AVR, nhưng mong thông cảm. vì em cần mạch cứng xong đã, sau đó sẽ làm code.

Comment

Nguyên văn bởi phuoc90
                  chào anh phanlamdien, a có thể cho e xin cái cái sơ đồ mạch và code để em tham khảo được ko
                  Trong cái forum này đã có sẵn (cả source code, sơ đồ mạch ...) và đã bàn luận từ lâu rồi mà bác không chú ý tìm kiếm.
                  Khai quật lại giúp bác thôi nhé. Mời bác vô đây mà xài lun...Í quên, sau khi xem lại thì nó lại đo tới tận 30V (DC), thôi thì bác "bảo" lại nó chỉ đo đến 10V rồi nghỉ thôi nhé.

http://www.dientuvietnam.net/forums/...ng-vdk-175820/

Comment

Về tác giả

Collapse

mrhung89 Tìm hiểu thêm về mrhung89

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X