Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điều khiển góc mở Thy bắng 89c51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• điều khiển góc mở Thy bắng 89c51

em đang có cái bài tập làm bộ chỉnh lưu 3 pha, để điều khiển 1 cái động cơ DC 24 V, bác nào có thể chỉ giáo cho em dùng 89C51 để điều khiển góc mở của thyristor với, cả phàn cứng và mềm, em cám ơn rất nhiều, em đang rất cần gấp

ko bác nào giúp em với hả, em đang cần gấp lắm

Comment

Động cơ 24VDC sao phải dùng chỉnh lưu cầu 3 pha làm gì cho tốn kém vì bạn hơi khó kiếm biến áp 3 pha xuống 24V đấy, chỉ cần dùng chỉnh lưu 1 pha là cùng; hoặc dùng điều chế độ rộng xung cũng được.
      Hôm nay trời nắng chang chang.
      Mèo con đi học chẳng mang thứ gì.
      Chỉ mang một cái bút chì.
      Và mang một mẩu bánh mì con con.

Comment

vấn đề ko phải là tốn kém hay ko, mà thày em cho bài tập, chủ yếu làm để nắm kiến thức bác ah, áp dụng VDK vào điện tử công suất

Comment

Dùng các mạch tạo xung thì mình làm rồi, còn dùng VDK thì chưa sờ tới
          Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

Thế u đã có biến áp chưa, có rồi thì làm cái này không khó đâu
            Hôm nay trời nắng chang chang.
            Mèo con đi học chẳng mang thứ gì.
            Chỉ mang một cái bút chì.
            Và mang một mẩu bánh mì con con.

Comment

thày mình bảo sẽ cấp nguồn cho, chủ yếu mình muôn biết thuật toán, phần cứng gồm những gì, vì bọn mình chỉ có chưa đầy 1 tuần để làm, kiến thức về VDK thì ít, mong các bạn giúp đỡ nhiều

Comment

Vân đề quan trong là khâu đồng bộ, phải lám sao cho vdk kích xung với góc dẩn anpha mong muốn.
                Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

bạn có thế nói cụ thể hơn ko

Comment

ko có cao thủ nào ra tay giúp đỡ em với hả, đang chờ từng giây từng phút

Comment

Nguyên văn bởi han_nang_008 Xem bài viết
                      em đang có cái bài tập làm bộ chỉnh lưu 3 pha, để điều khiển 1 cái động cơ DC 24 V, bác nào có thể chỉ giáo cho em dùng 89C51 để điều khiển góc mở của thyristor với, cả phàn cứng và mềm, em cám ơn rất nhiều, em đang rất cần gấp
                      Theo tôi, trước tiên phải có ba mạch dò điểm không của từng phase, mỗi
                      khi điện áp đi ngang qua điểm không sẽ tạo ra 1 xung hướng xuống. Ba xung
                      của 3 phase này AND với nhau dùng làm interrupt ngoài, đồng thời ba xung
                      này được dùng để biết phase nào đang đi ngang qua điểm 0. Sau cùng, dùng
                      1 bộ timer nào đó để định thời gian trễ để mở SCR. Cách này tôi thường
                      dùng trong mạch battery charger.

Comment

bác post cho em cái mạch nguyên lí đc ko, cái mạch dò điểm 0 cũng được, cám ơn bác trc nhé

Comment

Nguyên văn bởi han_nang_008 Xem bài viết
                          bác post cho em cái mạch nguyên lí đc ko, cái mạch dò điểm 0 cũng được, cám ơn bác trc nhé
                          Tôi trích phần dò điểm không của máy charge accu 48V, mạch vẽ bằng OrCAD
                          nhưng đã convert qua Acrobat và file dạng tín hiệu vào ra để nghiên cứu.
                          Trong sơ đồ nguồn 3 phase mắc theo tam giác, ta phải mắc lại theo kiểu Y
                          mới có dạng tín hiệu giống như trong hình.
                          Attached Files
                          Last edited by haidien; 07-01-2008, 17:10.

Comment

thế còn timer mình lắp mạch ngoài dùng 555 hay à dùng timer của 89C51 hả bác, bác có thể nói qua thuật toán để lập trình được ko, em gà về lập trình lắm

Comment

bác nào giúp em đoặn code với, em viết nó cứ loạn cả lên, để điều chỉnh góc mở thì mình điều chỉnh thời gian trễ để xuất xung cho con thy, để điều chỉnh thời gian trễ thì dùng con gì hả bác, chứ ko muốn đổi lại thay dổi giá trị trễ thì ko hay lắm, làm sao dùng con biến trở vặn mà thay đổi đc
                              mới cả xuất xung điều khiển 3 con thy loạn hết lên,
                              Bác nào có cao kiến giúp em với, thời gian gấp quá rồi các bác ah, em còn 2 ngày nữa thôi.
                              giúp em cả phần cứng nữa các bác nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

han_nang_008 Tìm hiểu thêm về han_nang_008

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X