Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỗ trợ lập trình cho vi điều khiển dòng 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỗ trợ lập trình cho vi điều khiển dòng 8051

Như chúng ta đã biết, vi điều khiển dòng 8051 có rất nhiều ứng dụng bổ ích. Việc làm mạch (phần cứng) thì khá là đơn giản đối với những người biết chút ít về điện tử rồi. Còn về việc viết chương trình (phần mềm) thì đang còn là 1 vấn đề khá khó khăn cho những người chưa đc học lập trình C hay hợp ngữ ASM.
    Em viết topic này mong nhận đc sự trợ giúp của các bác thuộc chuyên ngành lập trình hướng dẫn 1 cách thật cụ thể về việc lập trình cho vi điều khiển dòng 8051 (ở đây em đề cập đến con AT89C52). Giúp cho những người không biết gì về lập trình như em cũng có thể tự mình lập trình cho con 8051 hoạt động theo ý của riêng mình.
    Thay mặt mọi người cảm ơn các bác...!

theo tối kiến của mình thì bạn đọc kỹ tài liệu đi
    tìm hiểu các hoạt động của nó
    học lập trình theo các ví dụ trong tài liệu, sau đó dịch chương trình, nạp code, lắp mạch chạy
    thế thôi
    còn nếu ko biết tý nào về lập trình thì mình chịu thua

Comment

Àh..! Nói đến trình dịch thì lại nhớ.
      Có bác nào biết dùng keil C để biên dịch file từ C sang hexa để nạp vào chíp thì chỉ dẫn em với.
      Muốn file.H trong project của keil C ra documen ( để chương trình nạp tìm ra file để nạp) thì làm thế nào vậy.

Comment

cái này là cơ bản mà
        trong diễn đàn có nhiều rồi
        bạn chịu khó tìm nha
        Muốn file.H trong project của keil C ra documen ( để chương trình nạp tìm ra file để nạp) thì làm thế nào vậy.
        cái này thì mình chịu không hiểu bạn hỏi gì

Comment

Nguyên văn bởi Tuananh_95 Xem bài viết
          Như chúng ta đã biết, vi điều khiển dòng 8051 có rất nhiều ứng dụng bổ ích. Việc làm mạch (phần cứng) thì khá là đơn giản đối với những người biết chút ít về điện tử rồi. Còn về việc viết chương trình (phần mềm) thì đang còn là 1 vấn đề khá khó khăn cho những người chưa đc học lập trình C hay hợp ngữ ASM.
          Em viết topic này mong nhận đc sự trợ giúp của các bác thuộc chuyên ngành lập trình hướng dẫn 1 cách thật cụ thể về việc lập trình cho vi điều khiển dòng 8051 (ở đây em đề cập đến con AT89C52). Giúp cho những người không biết gì về lập trình như em cũng có thể tự mình lập trình cho con 8051 hoạt động theo ý của riêng mình.
          Thay mặt mọi người cảm ơn các bác...!
          quá nhiều luồng cũng như sách nói về lập trình cho 8051 rồi, đây là họ cơ bản dễ nhất.

Comment

Ý của mình là:
            mình muốn nạp chương trình vào chíp thì phải dịch chương trình thành mã hexa (file.h). Mà muốn có file.h thì phải dùng keil C dịch chương trình từ C sang hexa.
            Sao mình làm đủ mọi cách rùi mà chỉ thấy file.h trong project của keil C thôi, còn khi vào trình nạp proload4.1 tìm file.h để nạp vào mà không thấy nó ở chỗ nào cả.
            Giải đap giúp mình đi.

Comment

bó tay luôn
              file hex có đuôi là hex
              còn file h là file header
              bạn tích vào chọn Create Hex file chưa????

Comment

Hình như là chưa.hihi
                vậy em muốn có file.hex từ keil C để nạp thì em phải làm thế nào vậy..?

Comment

bạn vào project-> Option for target 'Target 1'-> Chọn tab output -> tích vào tùy chọn Create HEX file
                  vậy thôi

Comment

Ý của mình là:
                    mình muốn nạp chương trình vào chíp thì phải dịch chương trình thành mã hexa (file.h). Mà muốn có file.h thì phải dùng keil C dịch chương trình từ C sang hexa.
                    Sao mình làm đủ mọi cách rùi mà chỉ thấy file.h trong project của keil C thôi, còn khi vào trình nạp proload4.1 tìm file.h để nạp vào mà không thấy nó ở chỗ nào cả.
                    Giải đap giúp mình đi.
                    trong các bài hướng dẫn cho keilC đã có hết rồi

Comment

E tích vào create hex rùi ấn Ok, ấn tiếp F7 để biên dịch. Nó chỉ hiện ra 1 bảng thông báo rùi biên dịch đoạn mã đó.
                      Em không thấy file.hex nào cả.

Comment

Ban pm yahoo ngaykhongem619 tui chỉ cho, tui thì biết chut chut về lap trình, còn về phần cứng thì chịu thua

Comment

Kinh nghiệm của mình cho thấy học VĐK nhanh nhất là học từ ví dụ , down code mẫu , đầu tiên tự gõ lại , sau tra từng hàm , hiểu câu lệnh . Ngồi đọc lan man cả đống giáo trình k vào dc mấy đâu .

Comment

Tạo dự án trong Keil ARM | Điện Tử Máy Tính | Kỹ Thuật Điện Tử | Vi Xử Lý | Lập Trình Nhúng | Công Nghệ Thông Tin

đây là link hướng dẫn

Comment

E tích vào create hex rùi ấn Ok, ấn tiếp F7 để biên dịch. Nó chỉ hiện ra 1 bảng thông báo rùi biên dịch đoạn mã đó.
                              Em không thấy file.hex nào cả.
                              Vào mục Flash rồi chọn vào Configure Flash Tools .
                              Trong Configure Flash Tools chọn thanh Output .
                              Trong Output tích vào Create HEX file.
                              Sau đó nhấn OK.

=>> Nếu làm rồi mà không được thì xem cái thông báo đó có phải báo lỗi không. Kiểm tra lại đường dẫn lưu file HEX. Nó không thể có gì khác ngoài mấy cái lỗi này.
                              Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Về tác giả

Collapse

Tuananh_95 Tìm hiểu thêm về Tuananh_95

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X