Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về mạch điều khiển led quảng cáo 1 chút.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về mạch điều khiển led quảng cáo 1 chút.

Chào mọi người, em muốn hỏi các bác 1 vài thứ về cái bài tập led quảng cáo môn vi điều khiển dùng 89s52 viết bằng asm mà e đang làm. Em mắc led như sau:
    Nguồn 12v ~ 2A nối vào 5 dãy led bên dưới.

|------- led siêu sáng ------- led siêu sáng ------ led siêu sáng ----- trở 330ohm -------|
    |--------led siêu sáng ------- led siêu sáng ------ led siêu sáng ----- trở 330ohm -------|
    |--------led siêu sáng ------- led siêu sáng ------ led siêu sáng ----- trở 330ohm -------|---nối vào chân c của TIP41
    |--------led siêu sáng ------- led siêu sáng ------ led siêu sáng ----- trở 330ohm -------|

- Vì mỗi chân c của TIP 41 em điểu khiển 5 hàng led song song với nhau. Nên mỗi chữ cái em chỉ xài cỡ 15 con led ah.
    - Em dùng điện trở 470 ohm để hạn dòng cho con TIP 41c các bác thấy có dc ko. Vì em nghe nói phải dùng trở 1k ohm thì mới ổn, mà nếu em dùng 1k trở lên thì con led báo hiệu kích mức 1 thì em sợ nó sáng ko nổi .
    - Cái cuối cùng là cái sơ đồ nguyên lý các bác thấy như thế đã ổn chưa. Có cần sửa chữa gì ko nhỉ
    - Thanks mọi ng nhiều.

Click image for larger version

Name:	4b973ea96773bd29ab7e41e26e5f76bb_43171177.untitled.jpg
Views:	1
Size:	86.3 KB
ID:	1412402

nếu chỉ kéo khoảng 15 led/1 chân vdk thì bạn ko cần dùng đến TIP đâu. bạn dùng A1013 là ọk rồi, còn cách mắc như bạn là ok rồi. ko lên dùng trở 1k vì U=RxI, R lớn thì sụt áp trên trở sẽ lớn.=> ko đủ áp cho led
    Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
    gmail :

Comment

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
      nếu chỉ kéo khoảng 15 led/1 chân vdk thì bạn ko cần dùng đến TIP đâu. bạn dùng A1013 là ọk rồi, còn cách mắc như bạn là ok rồi. ko lên dùng trở 1k vì U=RxI, R lớn thì sụt áp trên trở sẽ lớn.=> ko đủ áp cho led
      A1013 là PNP mà bạn , mạch này phải xài NPN mà (C1815 chẳng hạn)

Comment

15 led 1 chân dùng 1815 là vô tư hoặc dùng uln2803 cho nhanh mạch gọn đẹp

Comment

Do mấy con C1815 nó nhỏ quá. Để lên mạch nhìn hok có dc đẹp Nên em quyết đình dùng TIP sắp cho nó thẳng hàng nhìn nó bắt mắt tý. Hi

Comment

caitu09cd cũng siêng đấy chớ! Kiểu này ít bữa nữa dzo SG gọi điện u cf mới được
            0979.316.957
            0905.028.957

Comment

Mình mới làm cái phần cứng của bo điều khiển led nhưng các bác cho em hỏi là tại sao khi em cho nó chạy mà led không tắt hoàn toàn, vẫn sáng mờ trong khi đó mình lập trình là led phải tắt. Mạch mình các cổng out VDK nối tiếp qua trở 4,7k sau đó vào chân B của C1815. Ra nhánh led ở chân C của C1815. Mong các bác giúp đỡ.
              Last edited by hoanghung92; 05-07-2012, 00:00.

Comment

Bạn chú ý trở treo của chân B. Nên treo xuống đất.

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

Nguyên văn bởi hoanghung92 Xem bài viết
                  Mình mới làm cái phần cứng của bo điều khiển led nhưng các bác cho em hỏi là tại sao khi em cho nó chạy mà led không tắt hoàn toàn, vẫn sáng mờ trong khi đó mình lập trình là led phải tắt. Mạch mình các cổng out nối tiếp qua trở 4,7k sau đó vào chân B của C1815. Ra nhánh led ở chân C của C1815. Mong các bác giúp đỡ.
                  Nối chân C của C1815 xuống GND thông qua 1 con trở 10k.

Comment

Nguyên văn bởi Ck33spkt Xem bài viết
                    Nối chân C của C1815 xuống GND thông qua 1 con trở 10k.
                    Mình thử mới thử test xong, nối trở 10k từ chân C xuống mass, LED vẫn sáng mờ, không tắt hoàn toàn được.(Điện trở từ cổng VDK tới chân B của C1815 mình dùng 3,3k)

Comment

Nguyên văn bởi vuxuansyhut Xem bài viết
                      Bạn chú ý trở treo của chân B. Nên treo xuống đất.
                      Mình chưa hiểu ý bạn lắm, chân B mình cho qua con trở 4,7k vào cổng out của VDK rồi mà?

Comment

Mình chưa hiểu ý bạn lắm, chân B mình cho qua con trở 4,7k vào cổng out của VDK rồi mà?
                        Y hệt trở treo P0, nhưng thay vì chân 1 trở treo nối Vcc thì sẽ nối xuống GND.

Comment

Mình thử mới thử test xong, nối trở 10k từ chân C xuống mass, LED vẫn sáng mờ, không tắt hoàn toàn được.(Điện trở từ cổng VDK tới chân B của C1815 mình dùng 3,3k)
                          Vậy bạn nối như bạn "vuxuansyhut" bảo đi. Nối chân B xuống MASS thông qua 1 con trở 10k.

Comment

Nguyên văn bởi kaitu09cd Xem bài viết
                            chào mọi người, em muốn hỏi các bác 1 vài thứ về cái bài tập led quảng cáo môn vi điều khiển dùng 89s52 viết bằng asm mà e đang làm. Em mắc led như sau:
                            Nguồn 12v ~ 2a nối vào 5 dãy led bên dưới.

|------- led siêu sáng ------- led siêu sáng ------ led siêu sáng ----- trở 330ohm -------|
                            |--------led siêu sáng ------- led siêu sáng ------ led siêu sáng ----- trở 330ohm -------|---nối vào chân c của tip41

- vì mỗi chân c của tip 41 em điểu khiển 5 hàng led song song với nhau. Nên mỗi chữ cái em chỉ xài cỡ 15 con led ah.
                            - em dùng điện trở 470 ohm để hạn dòng cho con tip 41c các bác thấy có dc ko. Vì em nghe nói phải dùng trở 1k ohm thì mới ổn, mà nếu em dùng 1k trở lên thì con led báo hiệu kích mức 1 thì em sợ nó sáng ko nổi .
                            - cái cuối cùng là cái sơ đồ nguyên lý các bác thấy như thế đã ổn chưa. Có cần sửa chữa gì ko nhỉ :d
                            - thanks mọi ng nhiều.

[ATTACH=CONFIG]42661[/ATTACH]
                            Mình nghỉ làm như hình dưới thử xem, mình hay dùng tip 122 darlington 5A

Name:	at89.jpg
Size:	33.1 KB
ID:	1363465

Name:	CONG SUAT.JPG
Size:	132.1 KB
ID:	1363466

Name:	MACH DIEU KHIEN.JPG
Size:	113.1 KB
ID:	1363467
                            Nhận vẽ mạch in ^_^
                            TEL: 0167 4500 365
                            Mail:

Comment

Name:	05072012027.jpg
Size:	58.7 KB
ID:	1363469
                              Đây là sơ đồ mạch em nó, các bác chỉ giúp em cụ thể tí nha! gà mờ mà. híc

Comment

Về tác giả

Collapse

kaitu09cd Tìm hiểu thêm về kaitu09cd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X