Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các anh giúp đỡ về ghép nối ULN 2803

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các anh giúp đỡ về ghép nối ULN 2803

chẳng là đồ án của em phải ghép nối USB 6008 với ULN 2803 để điểu khiển các đèn LED mà em amateur quá nên chẳng biết phải làm thế nào mong các anh chỉ giúp với ạ
    vd như cấp nguồn cho ULN 2803 ?V ? mA, nối chân các LED(loại to = ngón tay 24 con) như thế nào.... ở dưới là bảng các phần tử cần phối ghép, và muốn thử mạch đệm uln 2803 thì phải làm thế nào ạ, em có mắc thêm 8 chân đầu vào của ULN 8 con điện trở 47k
    mong các anh hướng dẫn em với ạ
    thanks alot!
    Last edited by huandktd; 10-04-2012, 14:28.

Cái này bạn phải tra datasheet thôi . ULN 2803 đơn thuần chỉ là ic đệm đảo thôi , đầu ra ở mức 0 ( lập trình tín hiệu vào mức 1 ra ở mức 0). dòng tầm 500mA

Comment

Nguyên văn bởi huandktd Xem bài viết
      vd như cấp nguồn cho ULN 2803 ?V ? mA, nối chân các LED(loại to = ngón tay 24 con) như thế nào.... ở dưới là bảng các phần tử cần phối ghép, và muốn thử mạch đệm uln 2803 thì phải làm thế nào ạ, em có mắc thêm 8 chân đầu vào của ULN 8 con điện trở 47k
      mong các anh hướng dẫn em với ạ
      Điện áp đầu ra 50V điện áp đầu vào 30V dòng điện đầu ra 500mA với ULN2802 điện áp để đầu ra on phải lớn hơn 13V, ULN2803 là 2.4V để thử mạch bạn chỉ cần nối nguồn dương vào chân 10, âm vào chân 9, và cấp nguồn đầu vào > 2.4V và nhỏ hơn 30V là được.
      Phone No: 0989.437.312
      Email:
      Live in: Ha noi

Comment

thanks các anh ạ. sao em cấp nguồn +5V cho mạch con ic nóng kinh khủng ( muốn bỏng tay á), với khi mình đấu các LED ở đầu ra của IC thì đấu chân như thế nào ạ , em gà quá năm thứ 2 mà)

Comment

Nguyên văn bởi loveelectron Xem bài viết
          Điện áp đầu ra 50V điện áp đầu vào 30V dòng điện đầu ra 500mA với ULN2802 điện áp để đầu ra on phải lớn hơn 13V, ULN2803 là 2.4V để thử mạch bạn chỉ cần nối nguồn dương vào chân 10, âm vào chân 9, và cấp nguồn đầu vào > 2.4V và nhỏ hơn 30V là được.
          em đã làm như bác nói , em cấp nguồn DC +5V 1A vào con IC ULN 2803, đầu vào I1 em cấp điện áp +5V sau đó em cắm 1 chân Led vào đầu ra O1 còn 1 chân nối với chân 9 gnd của ULN, nhưng em thấy led sáng rất yếu , em lấy đồng hồ đo điện áp ở chân O1 thì vẫn là 5V, mong anh chỉ em với ạ, hay là phải đấu chân led thế nào cho đúng. các chân đầu vào của ULN em treo trở 4,7k

Comment

Nguyên văn bởi huandktd Xem bài viết
            em đã làm như bác nói , em cấp nguồn DC +5V 1A vào con IC ULN 2803, đầu vào I1 em cấp điện áp +5V sau đó em cắm 1 chân Led vào đầu ra O1 còn 1 chân nối với chân 9 gnd của ULN, nhưng em thấy led sáng rất yếu , em lấy đồng hồ đo điện áp ở chân O1 thì vẫn là 5V, mong anh chỉ em với ạ, hay là phải đấu chân led thế nào cho đúng. các chân đầu vào của ULN em treo trở 4,7k
            Sao lại nối thế phải nối chân âm của led nối vào đầu ra còn chân dương nối vào nguồn dương.
            Phone No: 0989.437.312
            Email:
            Live in: Ha noi

Comment

Nguyên văn bởi loveelectron Xem bài viết
              Sao lại nối thế phải nối chân âm của led nối vào đầu ra còn chân dương nối vào nguồn dương.
              nghĩa là chân dương nối với chân 10 của uln còn chân âm nối với đầu ra ạ,

Comment

em nối chân âm của led treo với trở 220 vào đầu ra của ULN còn chân kia nối với nguồn DC 12V thì led sáng mà đầu vào không có gì cả , why?. Với cả khi cho chân (+) nối với nguồn 5V nuôi con ULN 2803 thì led không sáng

Comment

Cần anh em giúp đở..
                  mình dùng con ULN2803 để đệm dòng cho con led 7 đoạn Anot Mình mắc như sau có đúng không? chạy thử thì thấy số 1 trở thành số 3 ngược không biết uln la IC Đảo không biết mắc LED âm hay dương:Click image for larger version

Name:	thâcmc.png
Views:	1
Size:	42.1 KB
ID:	1378596 .tro thanh dung 330. A1013...tro 4.7k. mong anh em giúp đở!!thank!!

Comment

đã là đệm đảo thì tín hiệu xuất ra cũng phải đảo như vậy nó đảo 2 lần sẽ thành ko đảo. trước khi xuất mã ra cho thêm cái dấu ~byte vào byte cần xuất ra
                    Website chính thức đổi địa chỉ website thành
                    Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Rưa là phai mắc 2 con ULN ha?? VDK-->in ULN(1)--->in ULN2(2). Out(uln2) noi voi ak?

Comment

mấy cái này ae hướng dẫn oánh cho cái hình là ae họ hiểu liền. tiếc quá bản proteus dạo này die mất không làm gì được.
                        chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
                        Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Nguyên văn bởi mast090 Xem bài viết
                          đã là đệm đảo thì tín hiệu xuất ra cũng phải đảo như vậy nó đảo 2 lần sẽ thành ko đảo. trước khi xuất mã ra cho thêm cái dấu ~byte vào byte cần xuất ra
                          + 1 nai

Comment

Nguyên văn bởi anhchangaova Xem bài viết
                            Cần anh em giúp đở..
                            mình dùng con ULN2803 để đệm dòng cho con led 7 đoạn Anot Mình mắc như sau có đúng không? chạy thử thì thấy số 1 trở thành số 3 ngược không biết uln la IC Đảo không biết mắc LED âm hay dương:[ATTACH=CONFIG]65734[/ATTACH] .tro thanh dung 330. A1013...tro 4.7k. mong anh em giúp đở!!thank!!
                            Số 3 ngược tức là số 1 đấy bạn làm thế nào đảo dữ liệu của led 7 thanh sẽ ra được như ý.
                            Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

tình hình của bạn chi cần gắn 1 con ulm2803 để điều khiển ở mức 0 vì led 7 đoạn của bạn là katot, còn bjt kích thì không cần thiết củng dc nối chân điều khiển trực tiewep vào vdk luôn củng dc, nhueng nối cho em led 7 doạn thêm con trở cở 100 ôm cho đở tội em đó

Comment

Về tác giả

Collapse

huandktd Tìm hiểu thêm về huandktd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X