Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp đỡ về led matrix ghép nối với 74hc595

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp đỡ về led matrix ghép nối với 74hc595

mình dùng 74hc595 ghep với 4 led matrix để hien thị dòng chữ chạy là chữ H.nhưng khi chạy lại chạy không đc,nhờ mọi người giúp đỡ nha,cảm ơn mọi người!
    ghep nhieu matran led.rar

nội dung chủ đề tương tự được đăng cách đây vài ngày bạn thử tìm lại xem,theo cách bạn viết thì mình góp ý ở hàm quét thì sau khi dịch đủ 4 byte mới chốt dữ liệu đầu ra,nên dùng một lần gọi hàm trễ thôi.

Comment

bạn có thể giải thích rõ hơn cho mình đc không

Comment

bạn tham khảo cái này nhé,trước đây mình chộp được trên mạng,khi mô phỏng bạn xách 5 ma trận led lại gần nhau và code thì bạn có thể viết lại nếu muốn,mình gỡ keil c để dồn sức làm đồ án,bạn chép lại file c mình có gửi kèm theo,đây là mạch:5 matrix.rar phần lập trình mình không dùng keil c nhưng cũng viết bằng ngôn ngữ c

Comment

cảm ơn bạn nhiều.nhưng thực sự mình không viết theo kiểu này nên mình không hiểu đoạn code lắm.mong bạn giải thích hộ mình nha

Comment

các câu lệnh đều rất quen thuộc,bạn có thể tìm các bài có cách đây khá lâu,mình cũng không sành lập trình với keil c lắm,bạn hỏi bác mast090 ý,trong lập file mình gửi bạn thay đổi giá trị ở câu lệnh wait(xx),nhỏ lại sẽ thấy led không bị chớp,còn câu lênh nữa là Tic==2;câu lệnh này dùng để thay đổi tốc độ dịch chuyển chuỗi ký tự,bạn thử thay
            đổi giá trị ở hai câu lệnh này xem sao.

Comment

tình hình là đang làm đồ án, máy cài quá nhiều thứ lên phải gỡ hết cái đống vẽ mạch vs keilC ra cho nhẹ máy lên chỉ xem đc file C.
              code đấy hình như chỉ dùng cho 1 led matrix, muốn ghép nhiều led matrix thì tốt nhất lên dùng 1 bảng mã font cho led matrix
              việc ghép nhiều led matrix dùng 595 nó cũng khá đơn giản, chân 14 con này ghép vs chân 9 con kia là dc, 4 con matrix thì 4 con 595
              4 con thì tuơng đuơng bạn phải dịch 4x8=32 bit để nó dịch đủ cho 4 con 595 thì mới đc phép xuất ra, bạn có thể tham khảo 1 tut bên AVR của nghaiha, về thuật toán AVT và 8051 ko khác nhau là mấy, và mình nhớ k nhầm mới gần đây cũng có người post full code lên, bạn tìm lại những topic trước mà lần mò, đọc thuật toán cũng dễ hiểu hơn cái chuơng trình hiện tại của bạn
              Website chính thức đổi địa chỉ website thành
              Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Về tác giả

Collapse

c144 Tìm hiểu thêm về c144

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X