Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chương trình điều khiển động cơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chương trình điều khiển động cơ

Có ai biết viết chương trình điều khiển tốc độ động cơ sử dụng encoder không? giúp em với, thầy cho em bài này mà em bó tay. Ai biết thì cho em xin chương trình nhé, cả mạch kết nối nữa thì càng tốt. Em cám ơn.

Ua, tưởng encoder chỉ đếm xung thôi mà, mình vẫn chưa hiểu rõ lắm về bài này, có phải là điều khiển động cơ theo xung của encoder ko? hay sao vậy, bạn có thể nói rõ hơn không?

Comment

Mình muốn viết chương trình điều khiển động cơ DC sử dụng encoder, có thể điều khiển tốc độ động cơ, và giao tiep với bàn phím để đkhien số vòng quay của d0ng co. Ban nào có kinh nghiệm xin chỉ dùm mình,Thanks

Comment

Nguyên văn bởi vanhoa174 Xem bài viết
        Mình muốn viết chương trình điều khiển động cơ DC sử dụng encoder, có thể điều khiển tốc độ động cơ, và giao tiep với bàn phím để đkhien số vòng quay của d0ng co. Ban nào có kinh nghiệm xin chỉ dùm mình,Thanks
        Cái encoder chỉ dùng cho việc tính toán ra tốc độ động cơ thôi bạn à! Còn điều khiển tốc độ động cơ bạn phải sử dụng PMW( độ rộng xung) không liên quan đến ecoder đâu.
        Theo mình bạn có thể dùng cách đưa xung điều khiển ra một chân nào đó, sau đó lấy dữ liệu về tốc độ để cho hiển thị lên LED phục vụ cho việc điều khiển( có muốn tăng tốc độ nữa hay không và ngược lại). Nhận dữ liệu điều khiển thông qua bàn phím đc đưa vào một cổng nào đó!

Comment

hình như đề tài của bạn là: *đièu khiển tốc đọ và chiều qoay động cơ :dùng pwm trong pic, hỗ trọcủa ic l298
          *Hiển thị tốc độ động cơ , lên LCD hay led 7 thanh tuỳ, dùng encoder(mạch đếm xung có thể có sẳntong động cơ hoặc mua ngoài)

Comment

mình cũng đang có đồ án làm về giao tiếp giữa VĐK 89C51 với động cơ DC để đo và cắt chiều dài. Anh em nào có mạch và biết cách lập trình thì giúp mình với.
            son.cdt@gmail.com.
            thanhks.

Comment

em đang làm 1 mạch hiển thị tốc độ động cơ dùng encoder đo rồi đưa xung vào ngắt của 8051 nhưng không biết tính toán tốc độ động cơ như thế nào. Mong các bác chỉ giáo.

Comment

ý quên, em định dùng 1 con 8051 để vừa điều khiển tốc độ, vừa tính toán và hiển thị tốc độ liệu có khả thi không các bác?

Comment

sao không thấy ai viết bài cho Box này vậy

Comment

Về điều chế độ rộng xung cho động cơ DC thì tôi đã làm đề tài thực tế trên T89C51. Nếu bạn cần thì tôi share cho
                    :-)

Comment

Trước tiên điều khiển tốc độ của động cơ hay độ dài cắt của động cơ encoder đều như nhau về ý nghĩa tức là vận tốc động cơ có thể nhanh có thể chậm nhưng công suất của động cơ thì không thay đổi. Chỉ khác độ dài cắt của động cơ thì tính toán thêm 1 vòng quay của động cơ thì dao cắt di chuyển bao nhiêu thôi.

+ Muốn điều khiển tốc độ của motor dc thì dùng độ rộng xung để điều khiển. Dùng tín hiệu on/off (ví dụ 5v-0v) có f cố định trước mắt. Sau đó chúng ta lập trình là điều khiển tín hiệu này. Nói rõ là chu kỳ T của tính hiệu không đổi chỉ thay đổi độ rộng t-on và t-off thôi. Khi t-on càng lớn vận tốc quay càng nhanh và ngược lại.

+ Có 1 điều khi có tải vào thì chắc chắn vận tốc Vx (mà ta mong muốn)sẽ bị ảnh hưởng do đó phải có encoder để feedback tín hiệu về cho VDK xử lý liên tục, cũng có nghĩa là phải lấy mẫu tín hiệu liên tục thì độ chính xác của vận tốc động cơ càng cao. Tính toán và lập trình từ encoder đưa về, nếu vận tốc chậm hơn Vx thì tăng t-on còn nhanh hơn thì giảm t-on

+ Phần hiện tốc độ của động cơ thì dùng led 7 đoạn mà hiển thị. Led phải hiển thị giá trị song song với giá trị vận tốc của động cơ mới sinh động và hấp dẫn người xem. Phần giao tiếp của bàn phím với VDK cũng nên tách ra là 1 đoạn code riêng vì đơn giản là chỉ nhận tín hiệu input Vx từ người sử dụng mong muốn hoặc nếu kỹ thêm nữa thì ta cho phép họ nhập luôn thời gian muốn motor chạy bao nhiêu.v.v... 2 phần này đơn giản mà
                      Học hoài sao thấy mình vẫn cứ ngu

Comment

Nguyên văn bởi pavo_lusa Xem bài viết
                        Về điều chế độ rộng xung cho động cơ DC thì tôi đã làm đề tài thực tế trên T89C51. Nếu bạn cần thì tôi share cho
                        ban co the share cho minh ko.cam on ban trc heng .nick cua minh la boy_love1305@yahoo.com

Comment

em đang rât cân các anh a ,anh có chi em đi

Comment

nhờ mod xóa bài này. Nội dung ko phù hợp chủ đề.
                            Attached Files
                            Last edited by pavo_lusa; 03-03-2009, 14:31.

Comment

nhờ mod xóa bài này. Nội dung ko phù hợp chủ đề.
                              Last edited by pavo_lusa; 03-03-2009, 14:32.

Comment

Về tác giả

Collapse

phutuan Tìm hiểu thêm về phutuan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X