Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp em với:điều khiển động cơ DC bằng 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp em với:điều khiển động cơ DC bằng 8051

em vừa mới nhận đồ án thiết kế mạch điều khiển tốc độ của động cơ DC và hiển thị bằng Led 7 đoạn mà ko biết nên thiết kế theo cách nào cả, đang dự định dùng 8051 mà chưa biết gì về nó cả,có bác nào giúp em được ko? cho em lời khuyên chân thành nhé! cảm ơn nhìu nhìu...

Chào bạn, để điều khiển đông cơ DC, bạn có thể thay đổi độ rộng xung tác động lên động cơ. Độ rộng xung càng lớn, tốc độ càng lớn. Dùng vi điều khiển thì dư sức làm được chuyện đó. Điều khiển thời gian mức 1 mức 0, ở một chân xuất của một VĐK, rồi cho qua một transitor công suất, để nâng dòng vào động cơ DC. Dùng led 7 đoạn hiển thị cấp độ tốc độ của đông cơ.
    Bạn tìm sách về VĐK, hiểu cơ bản về nó là làm được đồ án này rồi.(điều khiển Led đơn, led 7 đoạn)
    Mong mọi người góp ý.

Comment

các sư huynh chỉ giáo thêm. nếu em muốn động cơ chạy theo nhiều tốc độ. sử dụng phím nhấn để xác định các chế độ làm việc tốc độ 1, 2 3. mà thay đổi ko phải reset thì phải làm sao ạ.cám ơn các huynh!!!

Comment

hic!!em hỏi bài lâu rồi mà sao ko có sư huynh nào giúp hết vậy nè.
        các anh ơi,giúp em tí nào! ko phải em lười mà là bí.hic.thanks a lot!!!

Comment

ởHi,điều khiển tốc độ động cơ DC - phương pháp thường dùng nhất là ĐIỀU RỘNG XUNG (PWM ) .
          Tóm tắt phương pháp PWM:
          Xuất ra 1 xung , ở PORT 0.1 chẳng hạn ,có chu kỳ là T , trong đó thời gian xung ở
          mức cao ( mức 1) là T_on , thời gian mức thấp là T_off

HIDUTY (Độ rộng xung mức cao)= T_on / T ---> HIDUTY có giá trị càng lớn thì Tốc Độ ĐỘNG cơ càng lớn ( CHÚ Ý: Khi điều khiển ĐỘNG CƠ DC , thì Tần số của xung >= 500Hz ---> CHu kỳ của xung T <= 2ms để khỏi gây Hư ĐỘNG CƠ )

Về Lập trình cho VĐK:
          DO 8051 bị hạn chế là không có Khối chuyên dụng PWM để Điều khiển (nhu các họ VĐK khác) --> Ta phải tạo xung bằng Vòng LẶP hay Timer như sau:

Giải thuật: tạo 1 xung có chu kì là T = 1ms , với HIDUTY = 0.7/1= 70%

START Cho bit P0.1 lên giá trị 1 (mức cao)
          Tạo khoảng thời gian DELAY (T_on = 0.7ms = 700ns chẳng hạn )

Cho nit P0.1 xuống giá trị 0 (mức thấp )
          Tạo khoảng thời gian DELAY (T_off = T- T_on = 0.3ms = 300ns chẳng hạn )

Quay trở lại nhãn START (cho 1 chu kì mới )

(muốn thay đổi độ rộng xung ,thì ta chỉ cần thay đổi thời gian DELAY khi có mức 1 )

Nguyên văn bởi cong1810 Xem bài viết
          các sư huynh chỉ giáo thêm. nếu em muốn động cơ chạy theo nhiều tốc độ. sử dụng phím nhấn để xác định các chế độ làm việc tốc độ 1, 2 3. mà thay đổi ko phải reset thì phải làm sao ạ.cám ơn các huynh!!!
          Nếu làm như vậy , ta chỉ cần LƯU sẵn 3 giá trị Nạp cho TIMER (hay Vòng Lặp ) để tạo DELAY cho xung khi ở mức 1 vào 3 ô nhớ TRƯỚC (ví dụ M_1 ,M_2 ,M_3 )

Sau đó , Kết nối 1 nút nhấn với 1 bit ( giả sử Port1.1) , bình thường khi CHưa nhấn PHÍM , Port1.1 sẽ có mức 1 ,Khi nhấn NÚT -->Port1.1 sẽ Chạm MASS --> có mức 0 .
          Kết hợp 1 biến đếm (giá trị ban đầu là 0 )

Mõi lần quét chưng trình ,nếu P1.1 = 1 thì làm tiếp , nếu P1.1 = 0 thì tăng bien_dem lên 1 ---> KIỂM TRA nếu giá trị bien_dem là 1 (hay 2 ,3) thì NẠP Giá trị lưu sẵn từ Ô nhớ 1 ( hay M2 ,hay M3) vào Giá trị Thanh ghi để tạo thời gian DELAY cho mức cao của xung ---> Sẽ tạo được Xung có HIDUTY khác mà T = const

Khi bien_dem = 3 --> Reset bien_dem = 0 (cho các lần nhấn sau )

Ngoài ra , bạn có thể dùng NGẮT NGOÀI (external Interrupt) để nhận Tín Hiệu ĐIỀU KHIỂN

CHúc các bạn thành công!
          My department's Website: www4.hcmut.edu.vn/~thietbidien/trangchu

Motorola-FreeScale's MCU 68HC11 & HCS12X Supporter

Comment

Cảm ơn Bác hoanglongu nhiều nha! lau nay cứ nghe đến Điều Xung miết mà không hiểu !!

Comment

chỉ nhìu vậy đã làm được chưa chú em? ko lẽ các pác ý chỉ nhìu như vậy mà chú em chưa làm được à!!! Vẫn không làm được thì chú em đi ăn C đê, he he he. Lười quá nha mày, hôm nay lại cúp thí nghiệm =.='
              ^^ DD3N điên nặng gấp 3 lần người thường ^^

Comment

@anh hoanglongu:
                nếu theo như anh nói bên trên thì có phải mình phải vừa quét phím mà vừa phải tạo vòng lặp cho timer hoặc vòng lặp dùng thanh ghi? mà trong chương trình thì chỉ có thể thực hiện được 1 vòng lặp.tức là nếu mình tạo xung thì làm sao quét phím.vậy mình phải lặp cả 1 đoạn chương trình bao gồm quét phím + tạo xung (nếu là timer thì đợi cờ F,xoá rồi lặp) đúng ko anh? nhưng nếu như vậy thì thời gian xung mức cao và thấp sẽ rất khó tính đúng!!! mong anh chỉ giáo thêm!!" có thể câu hỏi của em là ngớ ngấn!!!"

Comment

bạn có thể dùng ngắt thực thi chế độ timer còn chương trình chỉ là quét phím và truy xuất tín hiệu cờ tần từ ngắt thôi,quan trọng ở chổ là bạn tính toán các chế độ định thời cho chuẩn thì xung của bạn ra sẽ ổn thôi chúc thành công

Comment

Các bác có hình mạch điều khiển động cơ DC bằng 8051 không up lên cho em tham khảo với.Các bác hướng dẫn vậy khó hiểu was.Cám ơn các bác nhiều nhiều.....!

Comment

Hừ không chĩ thì thôi cân gì phải nói thế.

Comment

Nguyên văn bởi 008 Xem bài viết
                        chỉ nhìu vậy đã làm được chưa chú em? ko lẽ các pác ý chỉ nhìu như vậy mà chú em chưa làm được à!!! Vẫn không làm được thì chú em đi ăn C đê, he he he. Lười quá nha mày, hôm nay lại cúp thí nghiệm =.='
                        Ông này bị sao thế, tự nhiên nói lung tung, chả đóng góp được gì còn phá, người ta không biết thì mới hỏi, ông làm như mình giỏi lắm không bằng, bỏ cái tính ấy đi

Comment

Nguyên văn bởi cukhoagl Xem bài viết
                          Các bác có hình mạch điều khiển động cơ DC bằng 8051 không up lên cho em tham khảo với.Các bác hướng dẫn vậy khó hiểu was.Cám ơn các bác nhiều nhiều.....!
                          bạn có dùng cầu H để điều khiển động cơ dc nó có thể dùng điều xung được nhưng mà không an toàn lắm vì tốc độ đóng ngắt của bjt không cao như 8051
                          do đó dễ gây ngắn mạch
                          vậy là bụp tắt đèn
                          vấn đề này đã được bàn lận nhiều trong các diễn đàn nếu như bạn rảnh có thể tham khảo thêm
                          picvn cũng có
                          sơ đồ cầu H cho bạn tham khảo
                          mình đang làm cầu H với role khi nào song sẽ pót lên cho bạn
                          Attached Files

Comment

cái này ban có thể dùng con L298,làm mạch là j cho rắc rối

Comment

Nguyên văn bởi nguyen2578 Xem bài viết
                              bạn có dùng cầu H để điều khiển động cơ dc nó có thể dùng điều xung được nhưng mà không an toàn lắm vì tốc độ đóng ngắt của bjt không cao như 8051
                              do đó dễ gây ngắn mạch
                              vậy là bụp tắt đèn
                              vấn đề này đã được bàn lận nhiều trong các diễn đàn nếu như bạn rảnh có thể tham khảo thêm
                              picvn cũng có
                              sơ đồ cầu H cho bạn tham khảo
                              mình đang làm cầu H với role khi nào song sẽ pót lên cho bạn
                              chi ! dùng role làm cầu H hả choy , tốn 4 cái role chỉ để dk 1 động cơ đảo chiều . Với cầu H của u , tui có thể dk đc 2 động cơ chạy bánh đảo chiều vô tư mà ko ngắn mạch đó ! Và chỉ cần 1 cặp role để đk 1 động cơ đảo chiều thui .

Comment

Về tác giả

Collapse

le lap son Tìm hiểu thêm về le lap son

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X