Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho mình hỏi là trong hoạt động định thời 8051 công dụng của CPL P1.0 để làm gì???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho mình hỏi là trong hoạt động định thời 8051 công dụng của CPL P1.0 để làm gì???

Sau khi định thời gian và tạo vòng lặp chờ timer tràn thì ta dừng timer và xóa cờ báo tràn nhưng mình còn thấy chương trình thêm 1 lệnh nữa mà mình cũng không biết nó để làm gì cả.

CPL P1.0 ;đảo bit cổng
    Bất kể việc j cũng có thể làm được....Nếu chưa làm được thì chắc chắn là do bạn đã chưa làm đúng phuơng pháp..!

có ghi chú rõ ràng là đảo bit cổng rồi mờ, mỗi lần timer tràn thì P1.0 đang ở trạng thái logic 1 thì đảo về logic 0 và ngược lại

Comment

Nguyên văn bởi tuanlinh2604 Xem bài viết
      Sau khi định thời gian và tạo vòng lặp chờ timer tràn thì ta dừng timer và xóa cờ báo tràn nhưng mình còn thấy chương trình thêm 1 lệnh nữa mà mình cũng không biết nó để làm gì cả.

CPL P1.0 ;đảo bit cổng
      Bạn đã chú thích là "đảo bít cổng" thì công dụng của lệnh đó chính là đảo bít của cổng P1.0. Ở đây người ta kết hợp với timer để tạo xung với độ đầy xung là 50% trên chân P1.0 của VĐK

Comment

và tần số sóng vuông được tính bằng nghịch đảo thời gian thiết lập cho timer
        Be quan. Plz contact through email:

Comment

tôi vẫn chưa hiểu bạn có thể nói rõ hơn ko?

MOV NHÀ,ANH
          MOV NHÀ,EM
          ADD ANH,EM

Comment

khi có tràn timer thì sẽ đảo trạng thái bit P1.0
            Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
            gmail :

Comment

Các bạn chưa giải thích rõ ràng.
              Mình nói cho bạn hiểu:
              Lệnh CPL P1.0 không liên quan đến việc thiết lập cho timer hoạt động.
              Lệnh này yêu cầu làm một công việc khác sau mỗi lần timer tràn.
              Ok nhé!
              Không biết ngày mai sẽ ra sao?
              Mà có ra sao cũng chẳng sao.

Comment

CPL P1.0 đê lam gi

lenh cpl p1.0 0 day nhu ban hoi duoc dung de dao xung . dao xung tuc la tu 1 xuong o hoac tu o len1 tuy vao cách dat luc dau cua ban . bai tap ban lam la dua vao timer de tao xung vuong dau ra tai p1.0 tom lai ban can hieu qua vi du sau:
                mov tmod ,#10 ;time1 che do1
                setb p1.0;
                again:mov tl1,#34h; nap vao byte thap
                mov th1,#76h ; nap vao byte cao
                setb tr1;
                back:jnb tf1 ,back ;nhay toi back khi tf1=0
                clr tr1 ; dung time
                cpl p1.0; dao tu 1 xuong0
                clr tf1; xoa co tran
                sjmp again; lap lai tiep tuc tao xung
                o day toi mac dinh cho cong vao la xung cao vi vay sau lan tran dau tien thi xung xuong thap cu nhu the sau khi co bao tran thi xung lai len cao ..... toi co the xoa lenh setb p1.o ma ko thay doi gi van tao xung nhu vay tai sao lai vay vi don gian trenp1.0 chi co hai trang thai 0 (0v) 1 (5v) do đo ban cha can pai wan tam den no lam gi chi can co cpl la duoc tuc la dao xung

Comment

cho mình hỏi lệnh CPL trong bài mình gi là bù,mình không hiểu b nào có thể nói kĩ giúp mình ko mình cảm ơn.

Comment

Nguyên văn bởi khai sang Xem bài viết
                    cho mình hỏi lệnh CPL trong bài mình gi là bù,mình không hiểu b nào có thể nói kĩ giúp mình ko mình cảm ơn.
                    La phu dinh lai trang thai truoc do.
                    VD:
                    SETB P0.0 (cai dat muc cao cho chan P0.0 => P0.0 = 1)
                    CPL P0.0 (phu dinh trang thai ban dau cua chan P0.0 => P0.0=0)

Không biết ngày mai sẽ ra sao?
                    Mà có ra sao cũng chẳng sao.

Comment

Có thể giải thích lệnh CPL trong 8051 như sau : ví dụ : trên mặt bàn đang có một vật như cây viết, hiện đang ở bên phía "phải hay trái" của mặt bàn thì tùy ý không cần quan tâm. bây giờ bạn được giao nhiệm vụ là nhìn đồng hồ, cứ sau đúng thời gian bao lâu đó (ví dụ 1 phút) thì bạn phải di chuyễn cây viết qua vị trí khác (như đang từ bên phải qua trái, hay đang từ bên trái qua phải = CPL P1.0 = đảo vị trí hiện tại của cây viết), điều đặn làm như vậy cứ sau 1 phút được chỉ định (chạy timer của 8051). đây là lệnh CPL trong 8051 đó bạn.

Comment

Nếu không muốn dùng lệnh CPL (đảo bit) thì có thể dung giải pháp khác là dung một biến nhớ để lưu trạng thái của pin (chân IC), dùng lệnh SETB để thay đôi trạng thái pin, cách này phức tạp hơn, ưu điểm là kiểm soát được trạng thái (on/off) của pin. Cách đầu đảo trạng thái nhưng muốn biết trạng thái hiện thời của nó thì phải đọc trạng thái pin.
                        0912666017

Comment

như mình dùng lệnh CPL p2.0, để làm đèn nhấp nháy 1/2 giây của đồng hồ thời gian, tưc là cứ chuyển 0-1, và ngược lại.

Comment

Về tác giả

Collapse

tuanlinh2604 Tìm hiểu thêm về tuanlinh2604

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X