Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Em cần giúp đỡ gấp về chuông báo giờ lớp học dùng 89c51+ds1307+LCD!!!!!!!!

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em cần giúp đỡ gấp về chuông báo giờ lớp học dùng 89c51+ds1307+LCD!!!!!!!!

Em chào tất cả mọi người, em là dân điện nhưng rất thích điện tử. Hiện e đang định làm một mạch báo chuông giờ học nên có tìm hiểu một số mạch vi điều khiển về đề tài này. e đã tìm thấy một mạch có đầy đủ code,mô phỏng như ý định của e. nhưng hiện e gặp phải một số trở ngại mà không biết gỡ rối từ đâu, thành thật mong anh, chị giúp đỡ.
    - Mạch e mô phỏng chạy tốt trên proteus nhưng xảy ra lỗi sau:
    Click image for larger version

Name:	loimophong.jpg
Views:	1
Size:	117.4 KB
ID:	1413247
    - Khi e tiến hành lắp ráp trên mạch thật thì lắp như sau:

Name:	mach.jpg
Size:	156.4 KB
ID:	1413248
    kết quả màn hình LCD chỉ hiện 1 hàng Ô vuông màu đen.
    - Em nạp file chuongbao.hex cho 89c51 thành công nhưng khi e download từ 89c51 để lưu lại thì thấy file hex mới này khác file ban đầu( cả dung lượng lẫn nội dung, em xem cả hai file bằng chương trình KEIL)
    Rất mong mọi người chỉ e cách khắc phục lỗi khi mô phỏng bằng proteus và e phải làm sao để mạch hoạt động bình thường trong thực tế.
    em gởi mọi người tất cả file(code+mophong) mong mọi người giúp đỡ.
    Trân trọng cảm ơn
    Chuong Bao.rar
    |

sao chẳng ai giúp mình nhỉ? chả lẽ bó tay sao?
    |

Comment

Nguyên văn bởi toands Xem bài viết
      Em chào tất cả mọi người, em là dân điện nhưng rất thích điện tử. Hiện e đang định làm một mạch báo chuông giờ học nên có tìm hiểu một số mạch vi điều khiển về đề tài này. e đã tìm thấy một mạch có đầy đủ code,mô phỏng như ý định của e. nhưng hiện e gặp phải một số trở ngại mà không biết gỡ rối từ đâu, thành thật mong anh, chị giúp đỡ.
      - Mạch e mô phỏng chạy tốt trên proteus nhưng xảy ra lỗi sau:
      [ATTACH=CONFIG]46586[/ATTACH]
      - Khi e tiến hành lắp ráp trên mạch thật thì lắp như sau:
      [ATTACH=CONFIG]46587[/ATTACH]
      kết quả màn hình LCD chỉ hiện 1 hàng Ô vuông màu đen.
      - Em nạp file chuongbao.hex cho 89c51 thành công nhưng khi e download từ 89c51 để lưu lại thì thấy file hex mới này khác file ban đầu( cả dung lượng lẫn nội dung, em xem cả hai file bằng chương trình KEIL)
      Rất mong mọi người chỉ e cách khắc phục lỗi khi mô phỏng bằng proteus và e phải làm sao để mạch hoạt động bình thường trong thực tế.
      em gởi mọi người tất cả file(code+mophong) mong mọi người giúp đỡ.
      Trân trọng cảm ơn
      Chuong Bao.rar
      Nhìn sơ qua thấy ở cái mạch lắp ráp thật phần reset cho VĐK (nối vào chân số 9) bị sai. Bạn cần kiểm tra lại.
      Bạn cũng xem lại phần mềm mô phỏng. Mình tải code và file mô phỏng của bạn về, mô phỏng nó chạy bình thường. Mình dùng Proteus v7.8

Comment

chân rs sai rồi bạn.bạn ko cần dùng nút rs đâu chỉ cần con tụ 10uf nối dương và con trở 10k nối âm và cùng nối vao chân rs là ok. mà mạch này hình như mình đã gặp 1 lần rồi thì phải. trông quen khủng khiếp
        Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
        gmail :

Comment

Nguyên văn bởi Ck33spkt Xem bài viết
          Nhìn sơ qua thấy ở cái mạch lắp ráp thật phần reset cho VĐK (nối vào chân số 9) bị sai. Bạn cần kiểm tra lại.
          Bạn cũng xem lại phần mềm mô phỏng. Mình tải code và file mô phỏng của bạn về, mô phỏng nó chạy bình thường. Mình dùng Proteus v7.8
          Cảm ơn anh đã giúp đỡ, sự thật thì em dùng proteus 7.8 sp2 khi mô phỏng vẫn chạy nhưng hiện thông báo : "Logic contention(s) detected on net#...."
          còn vấn đề RESET e sẽ xem lại thử. Nhờ a test hộ có bị lỗi như e không. e cảm ơn
          |

Comment

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
            chân rs sai rồi bạn.bạn ko cần dùng nút rs đâu chỉ cần con tụ 10uf nối dương và con trở 10k nối âm và cùng nối vao chân rs là ok. mà mạch này hình như mình đã gặp 1 lần rồi thì phải. trông quen khủng khiếp
            Cảm ơn nhận xét của anh.
            em sửa lại như thế này đúng không anh:

Name:	Snap2.png
Size:	2.8 KB
ID:	1362709
            tuy nhiên em test thử vẫn không có gì thay đổi.mo phỏng vẫn chạy bình thường nhưng proteus vẫn hiện lỗi sau:

Name:	Snap3.png
Size:	10.7 KB
ID:	1362710
            mong nhận được sự giúp đỡ từ anh.
            Đây không phải mạch e thiết kế.chỉ tham khảo mấy anh chị làm đồ án nhúng đem về sửa lại theo ý mình thôi.Em học bên điện anh ạ!!!Chờ tin anh
            |

Comment

Nguyên văn bởi toands Xem bài viết
              Cảm ơn nhận xét của anh.
              em sửa lại như thế này đúng không anh:
              [ATTACH=CONFIG]46607[/ATTACH]
              tuy nhiên em test thử vẫn không có gì thay đổi.mo phỏng vẫn chạy bình thường nhưng proteus vẫn hiện lỗi sau:
              [ATTACH=CONFIG]46608[/ATTACH]
              mong nhận được sự giúp đỡ từ anh.
              Đây không phải mạch e thiết kế.chỉ tham khảo mấy anh chị làm đồ án nhúng đem về sửa lại theo ý mình thôi.Em học bên điện anh ạ!!!Chờ tin anh
              Đây không phải lỗi gì. Nó chỉ là thông báo cho mình lưu ý về quy tắc kết nối gì đó thôi. Mình mô phỏng thì không có thông báo này. Còn nếu lỗi thực sự thì nó sẽ hiện cái biểu tượng chấm than màu đỏ cơ, lúc đó bạn muốn mô phỏng cũng chẳng được.

Comment

mình có thể gửi cho bạn bản full mạch này. hno làm giúp thằng bạn nó chạy ổn định lắm. bạn để lại mail nhé
                gmail :

Comment

mình có thể gửi cho bạn bản full mạch này. hno làm giúp thằng bạn nó chạy ổn định lắm. bạn để lại mail nhé
                  em chân thành cảm ơn anh.
                  rất mong anh giúp em lĩnh vực này.
                  mail em là: toandamsan@gmail.com
                  nếu anh ở đà nẵng thì hôm nào mời anh hậu tạ một bữa.
                  Chúc anh và gia đình sức khoẻ và thành đạt
                  chân thành cảm ơn!!!
                  |

Comment

ok. mình ở HN. nếu có dịp vào ĐN sẽ nhờ bạn dẫn đi chơi 1 vòng cho biết
                    gmail :

Comment

Nguyên văn bởi Ck33spkt Xem bài viết
                      Đây không phải lỗi gì. Nó chỉ là thông báo cho mình lưu ý về quy tắc kết nối gì đó thôi. Mình mô phỏng thì không có thông báo này. Còn nếu lỗi thực sự thì nó sẽ hiện cái biểu tượng chấm than màu đỏ cơ, lúc đó bạn muốn mô phỏng cũng chẳng được.
                      cảm ơn anh đã cho ý kiến.
                      e cũng hỏi ý của các anh chị bên spkt.net, các anh chị bảo phải treo trở thêm như hình sau:

Name:	Snap1.png
Size:	29.1 KB
ID:	1362730
                      Như thế mạch hoạt động ổn định hơn phải không anh?
                      Vấn đề thứ 2 e muốn hỏi các anh chị là: Tại sao file chuongbao.hex em nạp vào VDK, sau đó em down từ VDK ra lại máy lưu với tên khác thì e thấy dung lượng 2 file khác nhau. Em thử mở cả 2 file bằng KEIL và thấy nội dung cũng khác nhau. Có phải bị lỗi gì không hở các anh?
                      |

Comment

Em vừa mô phỏng thì mạch chạy loạn cả lên.

Name:	Snap2.gif
Size:	4.8 KB
ID:	1362731
                        Bỏ treo trở tại hai chân SCL và SDA của DS1307 thì lại được. Các trở treo nút bấm vẫn để nguyên. Lục tài liệu về DS1307 thấy vẫn treo trở tại 2 chân SCL và SDA mà. Không hiểu tại sao????
                        |

Comment

May quá. anh đang online.
                          em có thắc mắc đang nói trên đó. anh tư vấn dùm.
                          anh có thể cho em xin bản full của anh ngay được không? E cần gấp vì cả tháng nay cứ ì à ì ạch hoài mà không thành.
                          anh nhỉ
                          |

Comment

mình đã gửi cho bạn rồi đó. bạn check mail đi nhé
                            gmail :

Comment

mình đã gửi cho bạn rồi đó. bạn check mail đi nhé
                              Dạ em check rồi mà vẫn chưa nhận được anh ạ.
                              Còn vấn đề file hex kia là sao hả anh? liệu có phải do mạch nạp của em bị lỗi gì không?
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

toands Tìm hiểu thêm về toands

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X