Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dành cho người mới tìm hiểu 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình đã thử code trên nhưng vẫn không thấy led có hiện tượng gì. Không biết tại sao nữa. Bạn thử xem mạch của mình có lỗi gì không. Mình mày mò mãi mà không biết làm thế nào để led hoạt động.

Comment

• Ôi trời ơi. Bố lạy thày !
      Lại là mô phỏng à ?
      Chân 31 nối lên 5V đi.
      Cái tụ RST kia là sao vậy ? Âm đâu? dương đâu ? (Dương tụ nối lên dương nguồn)
      Tốt nhất làm mạch thật đi bạn, hoặc cắm testboard cũng được. Như vậy nó thực tế hơn.

Comment

• Làm ơn chỉ cho mình cách sửa lại được không. Mình mới học về vi điều khiển nên còn kém lắm. Sửa lại giúp mình cho led nó chạy nhé, mới học nên thấy cái gì cũng khó.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangvantrin Xem bài viết
          Làm ơn chỉ cho mình cách sửa lại được không. Mình mới học về vi điều khiển nên còn kém lắm. Sửa lại giúp mình cho led nó chạy nhé, mới học nên thấy cái gì cũng khó.
          Bạn thông cảm, từ ngày học VĐK đến giờ mình không dùng mô phỏng bao giờ nên mình không biết gì về nó.
          Chỉ nghe các bậc "tiền bối" đi trước nói là mô phỏng không thực tế, khi làm mạch thực tế chạy mới đúng. Mình tin các bậc "tiền bối" và học tập được nhiều
          Bạn cũng nên như vậy đi, đừng mất thời gian vô ích vào mô phỏng. Thế nhé !
          Làm điếu thuốc phát

Comment

• mình đã xem cái mạch của bạn.mình cũng thấy cái tụ ở chân RST người ta hay dùng tụ CAPPOL.IEEE.với lại có cần nối led thế kia ko nhỉ.theo mình thì nối nó thẳng vào chân vdk qua mấy con điện trở cỡ vài trăm ôm.
            mình cũng mới vào nghề.đang đọc dspic,dùng MPLAB C30 C.chưa làm cái đèn giao thông bao giờ,đang nghiên cứu điều khiển động cơ ^^

Comment

• Mình thử nhiều cách nhưng không làm led chạy được. Dùng Atmega 8 thì led chạy ok còn sang 8051 thì cứ thế nào ý. Ai sửa lại giúp mình cái mạch được không. Miễn là led chạy được là ok. Cái code thì chắc là đúng rồi.

Comment

• void delay(unsigned int ms)
                {
                unsigned int i,j;
                for (i=0; i<ms; i++)
                { for (j=0; j<120; j++);

Tại sao ở đây lại tới 2 vòng lặp for vậy bạn?

default:Q0=Q1=Q2=Q3=0;break;

Còn dòng này có nghĩa là sao vậy?
                Mong các bạn giúp!!!!

Comment

• Đó là đoạn chương trình bạn quynh viet trong page 3, dùng quét led 7 thanh

Comment

• Uh! Đúng là page 3 có đấy. NHưng không hiểu sao mình không làm cho led chạy được. Chắc tại do mạch của mình có lỗi gì đó. Ai có thể sửa giúp mình cái mạch này không.

Comment

• bạn thử dịch mã hex ra rồi post cho mình,để mình thử kiểm tra mạch xem sao.tại mình ko dùng trình dịch keilC.mình dùng proteus 7.4.

Comment

• Đây nè. Mình cho hết vào đó rồi, nhưng không hiểu sao đèn led nó bị sao ý.
                        led.zip

Comment

• Đây nè. Mình cho hết vào đó rồi, nhưng không hiểu sao đèn led nó bị sao ý.
                          Tôi không làm mô phỏng trên proteus bao giờ cả, nhưng tôi có thể khẳng định cái mạch phần cứng của bạn làm mạch thật không thể chạy được. Nếu bạn mô phỏng trên proteus thì tôi chịu. Nhưng muốn làm mạch thật thì bạn phải chú ý những điểm sau:
                          1/Chân EA không nối với gì cả. Chân EA bắt buộc phải nối với nguồn hoặc mass. Nếu nối với nguồn thì 8051 sẽ chạy với bộ nhớ chương trình onchip, nếu EA nối mass thì 8051 sẽ chạy với bộ nhớ chương trình ngoài. Còn nếu không nối thì 8051...chẳng biết chạy ở đâu cả --->đứt
                          2/Ba con LED đơn phải mắc theo kiểu 5V-->trở-->LED--->8051 để 8051 nó hút dòng. Như thế khi điều khiển muốn LED sáng thì out ra mức 0. Công suất trên chân của 8051 rất yếu, vì thế nó chỉ hút dòng mà không bơm được. Nếu out mức 1 ra thì LED không sáng được đâu.
                          3/ Phải cấp nguồn cho 8051, 7447, và LED 7 thanh. Không có nguồn nuôi thì khỏi nói đến chuyện gì khác nữa.
                          For a better world

Comment

• Ơ. Proteus không cần phải phải cấp nguồn nào cả bới vì nó tự động làm hộ ta rồi.
                            Ý 2 của bạn có vẻ đúng với trường hợp này vì mình thấy thanh của led chỉ sáng ở mức 0 chứ không phải mức 1.Bạn có thể giải thích rõ cho mình cái đó không.Mình không hiểu??

Comment

Đây nè. Mình cho hết vào đó rồi, nhưng không hiểu sao đèn led nó bị sao ý.
                              thế này bạn nhé.có thể đặc điểm của con 7447 nó hiển thị thiếu net.cái này thì mình ko rõ.mình đã thử dùgn con led Anode chung.nó chạy ngon rồi.nhưng dùng IC74247(đặc điểm con này là giải mã cho led anode chung).bạn thay con led của bạn bằng con led 7 thanh anode chung nhé.rồi treo cái chân nó lên nguồn Vdd là chạy ổn rồi.(mình test mạch thấy ngon rồi.nhưng bình thường giao thông đèn vàng ai người ta cho chờ 10s đâu ^^)
                              Last edited by fcvanbachc1; 14-05-2009, 14:39.

Comment

Ơ. Proteus không cần phải phải cấp nguồn nào cả bới vì nó tự động làm hộ ta rồi.
                                Ý 2 của bạn có vẻ đúng với trường hợp này vì mình thấy thanh của led chỉ sáng ở mức 0 chứ không phải mức 1.Bạn có thể giải thích rõ cho mình cái đó không.Mình không hiểu??
                                còn về phần bạn hỏi là mức thấp hay mức cao ở các chân gì đó.chẳng qua là:khi làm mạch thật,(như bạn gì trả lời kia là nối 3 con led anode chung) muốn điều khiển dc led thì phải nối led vào nguồn,qua điện trở.muốn điều khiển dc led sáng thì phải đưa nó xuông mức thấp,lúc nó ở mức cao thì nó sẽ tắt.bài toán này dùgn để quét led mà.^^(nếu bạn muốn mình có thể cho bạn cái sơ đồ mạch như thế để mà quét led )
                                Last edited by fcvanbachc1; 14-05-2009, 14:47.

Comment

Về tác giả

Collapse

quynh Tìm hiểu thêm về quynh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X