Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dành cho người mới tìm hiểu 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi lamtonlamton Xem bài viết

cho em hỏi một chút mong anh chị giúp đỡ ,

em muon nối 20 con LED đơn trên một chân của vdk 8051 ,em muốn cả 20

LED này sáng bưng lên ,em không biêt làm cách nào nối nó ,em mong anh

chi giúp em lập sơ đồ nối 20 con LED nay ,

em rất cần đến nó ngay ,em rất cần anh chị giúp đỡ .

em đa tạ trước !!!!!!!!!!!!!!

Đây là hình bạn cần
    Attached Files
    Last edited by VNarmy; 30-01-2008, 13:02.
    n
    ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

• Em cảm ơn anh nhiều!!

Nguyên văn bởi minhhieu Xem bài viết
      Đây là hình bạn cần
      em không biêt lấy gì cảm ơn bác đươc đây ,
      em cảm ơn bác rât nhiều !!!!
      bác cho em hoi chút ,
      em định tết nay lam cái đèn nháy chữ "HAPPY NEW YEAR " em muon bố trí led đơn lên tưng chữ một (một chữ có nhiều led) nhưng mà chân con 8051 lại ít quá ,như sơ đồ của bác thì mât nhiều con (RP) qua ,anh co cach nao giup em với !!!!!!!!!!!

Comment

• các bác cho em hỏi với ạ. Chẳng là em có cái bài tập về vdk 8051. Trong đó con 8051 có cổng P0 được nối với một mạch định địa chỉ rồi thông ra rom ngoài như trong sách giáo khoa đã viết. Nhưng ngoài ra, cái chân P0 mắc dịch đó còn được nối với một ADC0809 và một mạch định địa chỉ thông ra với DAC0808. Em hiểu là: tùy theo mình lập trình mà con P0 này sẽ làm các nghiệm vụ khác nhau như lấy thông tin từ ADC, nhận thông tin từ DAC. Giả sử như bây giờ em muốn nhận thông tin từ ADC. Ra lệnh cho ADC thì em tự lập trình được rồi, nhưng khi muốn chặn thông tin từ Rom ngoài thì em có thắc mắc. Chân PSEN và chân ALE ở đây phải gì với chúng để chặn thông tin từ ROm ngoài ạ ? đưa chúng lên mức cao, mức thấp ? hay cứ mặc kệ ? giúp em gấp hộ em cái vì đến mồng 10 là em thi rồi. Cám ơn các bác.
        p/s: có phải chân PSEN ở mức thấp thì đầu ra D0-D7 ở ROm sẽ ở mức trở kháng cao ? và có định địa chỉ trực tiếp cho PSEN bằng lệnh setb psen ??? Gấp quá nên ko scan được cái hình.

Comment

• Mong mọi người giải đáp thắc mắc dùm em:
          Đề bài: Hãy chỉ ra địa chỉ ( theo hệ đếm 16) các chân start, ALE, enable của ADC0809 ?
          Có phải ADC0809 có thể định địa chỉ như ROM ngoài ? Sách của thầy Tăng Cường viết khó hiểu quá.

Comment

• chào quynh mình là sinh viên năm cuối trường học viện kĩ thuật quân sư hôm nay minh nhận được bài tập lớn là thiết kế mạch hiển thị bằng 6 led 7 thanh (2 led hiển thị giờ, 2 led hiển thị phút, 2 led hiển thị giây) tự động nhảy giờ dùng dalas ds 1307 và có thể thay đổi thời gian bằng bàn phím

Comment

• bạn mở Protues ra xem một sample. nó khá đầy đủ về phần cứng , còn phần mềm trong tài liệu (sẵn hết).

Comment

• chị quỳnh ơi giúp em với em có một bài toán khó quá liên quan đến onchip8051 mà em sắp phải nộp bài rồi 6 ngày nữa em phải nộp chị giải hộ em nha hay mượn ai giải hộ cũng đựoc giúp em nha em cám ơn chị nhiều. bài toán chỉ cần mô phong trên máy vi tính thôi và viết phần mô phỏng ra giấy.
                "thiết kế đồng hồ đo thời gian tự động nhảy giờ khi mất điện dùng onchip8051, dalas ds1307, và hiển thị giờ trên led.
                yêu cầu:' hiển thị giờ trên 6 led 7 thanh (2 led hiển thị giờ, 2 led hiển thị phút, 2 led hiển thị giây" tự động nhảy giờ dùng dalas ds1307 và có thể thay đổi thời gian bằng bàn phím
                em cam ơn chị nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi lamtonlamton Xem bài viết
                  em không biêt lấy gì cảm ơn bác đươc đây ,
                  em cảm ơn bác rât nhiều !!!!
                  bác cho em hoi chút ,
                  em định tết nay lam cái đèn nháy chữ "HAPPY NEW YEAR " em muon bố trí led đơn lên tưng chữ một (một chữ có nhiều led) nhưng mà chân con 8051 lại ít quá ,như sơ đồ của bác thì mât nhiều con (RP) qua ,anh co cach nao giup em với !!!!!!!!!!!
                  Hic bạn dùng led đơn để chạy chữ thì .... hầu như việc này ít ai làm . Vì hiện tại đã có led ma trận 5x8 . Đây thực chất chính là 40 con led đơn ! Mạch bạn đang ng cứu ng ta gọi là quang báo ! Chương trình chạy chữ chính là thuật toán quét led 5x8

Comment

• Nguyên văn bởi bliki Xem bài viết
                    Có cách nào dùng Keil để convert chương trình C sang ASM không các anh chị?
                    có chứ sao lại ko ! tích hợp sẵn trong Keil C luôn mà ! đó chính là chức năng View\Disasembly Window

Comment

• Hỏi các bạn về Watchdog của 89S52, thanh ghi WDTRST thì truy nhập tốt , còn thanh ghi AUXR thì sao viết lệnh mà ko thấy động tĩnh gì nhỉ? tớ muốn truy nhập bit WDIDLE của nó để dừng watchdog khi ko cần thiết ấy mà
                      câu lệnh AUXR = 0x10 ko thấy WD dừng ????
                      Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

• Nguyên văn bởi hiodong Xem bài viết
                        Hỏi các bạn về Watchdog của 89S52, thanh ghi WDTRST thì truy nhập tốt , còn thanh ghi AUXR thì sao viết lệnh mà ko thấy động tĩnh gì nhỉ? tớ muốn truy nhập bit WDIDLE của nó để dừng watchdog khi ko cần thiết ấy mà
                        câu lệnh AUXR = 0x10 ko thấy WD dừng ????
                        Watchdog của 89s52 chỉ "có tiến chứ o có lùi"
                        câu lệnh AUXR=0x10 chỉ tạm thời o cho WDT đếm khi CPU đi vào chế độ IDLE, chứ o có nghĩa là nó dừng. Khi CPU thức giậy từ IDLE, WDT vẫn tiếp tục chạy!
                        !e

Comment

• Hỏi về lệnh xử lý bit

Chào các huynh!
                          xin cho hỏi các lệnh xử lí bit như setb , clr, lệnh so sanh jb, jnb có thể dùng cho byte ko? khi ghi như thế này có nghĩa là gì: jn 00h,nhan hoặc setb 07h
                          Thanks!

Comment

• tap lenh 89

Chào các huynh!
                            xin cho hỏi các lệnh xử lí bit như setb , clr, lệnh so sanh jb, jnb có thể dùng cho byte ko? khi ghi như thế này có nghĩa là gì: jn 00h,nhan hoặc setb 07h
                            Thanks!

Comment

• Nguyên văn bởi maxubilami Xem bài viết
                              Chào các huynh!
                              Thanks!
                              choy ! bạn cần đọc kĩ sách đi đã , kiến thức background mà
                              - xử lí bit thì sao áp dụng cho byte , vd set port1 = 1 , chả lẽ bạn setb P1_0 , setb P1_1.... áp dụng sử kí bit vào byte là chưa tối ưu , lệnh JNB , JB cũng thế
                              Code:
                               JN     00h ; trong 89 ko có lệnh này
                               SETB 07h ; tích cực bit 8 của byte có địa chỉ 20h

Comment

• chia sẻ kinh nghiệm nhỏ của tôi

tôi cũng là người mới học về 8051 ,và tôi có một kinh nghiệm nhỏ muốn chia sẻ cùng các bạn mới như tôi .
                                tôi thấy hầu hết mọi người đều muốn nhận sách của các bạn khác, vậy sao lại không tự mình tìm nhỉ.
                                đây chỉ là một cách nhỏ thôi ,chắc rằng có nhiều bạn đã biết ,nhưng tôi vẵn đưa ra vì biết đâu có ai đó chưa biết.
                                rất đơn giản ,bạn chỉ việc vào trang www.google.com
                                sau đó bạn đánh vào ô tìm kiếm như sau ( tôi làm thử 1 ví dụ nha )
                                "89c51 pdf" (nhớ là không có " " nhé )
                                thì google sẽ tìm cho ta rất nhiều file pdf( file đọc ấy mà ) thực chất một trong số chúng có thể là sách ,hoặc quảng cáo ( bạn cứ down thử về xem )
                                vì trang google hỗ trợ cho down file pdf mà

các bạn thử đi nhé ! có gì trả lời tôi sau nhé!

Comment

Về tác giả

Collapse

quynh Tìm hiểu thêm về quynh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X