Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Loại IC Driver 7 Segment Led nào giá <= 10K, dễ mua.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Loại IC Driver 7 Segment Led nào giá <= 10K, dễ mua.

cho tui hỏi con IC Driver nào chạy cho 7 segment led, nhưng phải giá <= 10K, mua được ở VN, chớ phải đặt hàng thì ốm ho. Tui biết vài loại là ICM7218 hay MAX7221 của maxim nhưng hình như giá >= 30K ( giá còn lớn hơn cả 1 con ATmega8 hix, bóa tay ). Dùng LCD mờ lắm, đôi khi ko thích hợp, bởi vậy mới dùng Led7S, nếu dùng riêng 1 con 89C2051 chẳng hạn thì cũng rất lằng nhằng ở chỗ chống nhiễu, còn nếu dùng riêng luôn 1 con ATmega8( dùng UART Latch DATA ) thì giá lại cao. Còn nếu tận dụng vòng lập while(1) để hiển thị 7SegLed, còn dùng các ngắt để sử lí việc khác thì nếu công việc trên các ngắt lớn sẽ gây cho các led flick, dù rất nhỏ thôi nhưng nhìn vẫn mất mĩ quan. Bạn nào biết con IC Driver nào giá rẻ chỉ tui với, tui mua 100 con liền cũng được.
    Last edited by GabiMilito; 22-04-2008, 23:16.

Tìm được thêm con này SAA1064, giá còn khói hơnL 35 ngàn, hix. với cái giá 35 ngàn, dùng luôn 1 con ATmega cho rảnh nợ. Tại sao nó lại đắt vậy nhỉ, có mốt quét LED hiển thị, bóa tay, hay là hàng này bán ko ai mua, chúng nó nhập về có 1 , 2 con, nói giá bừa, kiểu này phải hỏi đặt hàng xem sao.

Comment

ý bác này là sao? con quét LED có tác dụng thế nào? giả sử mình đưa 8byte dữ liệu nối tiếp vào để nó quét hiển thị lên hả? chắc bác dùng đại con 89 cho rồi, tui hay dùng AT89C2051, 20 chân, 12k/con.
      Con ATmega8 bao nhiêu 1 con vậy?
      Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

Theo em thì bác cứ dùng con ATmega8 cho rảnh nợ. hoặc con 2051 cũng được. chứ nếu mua một con Driver cho led 7 thanh mà rẻ hơn 10 ngàn đồng thì ... khó hơn lên trời.

Comment

Em có ý này: mỗi con led 7 thanh bác dùng một con 74hc595 hoặc 74hc164, kết nối với VDK chỉ dùng có 2 đường, 1 là data, 1 là clock, 3 ngàn đồng một con. Tính ra cũng chỉ trên dưới 10 ngàn đồng. Bác thấy thế nào?

Comment

Điều khiển LED thì dùng con 74595 hoặc 4094 để dịch là chuẩn đới. Kết hợp với timer thì nét như trong phim luôn.
            AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
            Xem thêm tại Online Store ---> Click here
            Mob: 0982.083.106

Comment

Các bác nói gì mà tôi không hiểu?
              Tại sao không dùng con 74LS247 có 3K thôi
              |

Comment

Tui tính cái nước dùng 89C2051 rồi, nhưng nó bị nhiễu làm chết thì làm thế nào, hay là cứ quét hết 1 lượt led ta lại Reset nó 1 phát. Nhưng mà tui muốn hiển thì 2 dòng led7seg (loại nhỏ nhất ), mỗi dòng 6 con led bố chí trong diện tích 60mmx60mm. Con 89C2051 này quá ít chân ko thích hợp. Buộc phải dùng kiểu quét chớ nếu dùng IC ShiftReg thì chẳng lẽ dùng 12 con à. Quét phải quét 2 nhóm riêng mỗi nhóm 6 con, chớ nếu quét nối tiếp 12 LED độ sáng rất thấp, tui thử rùi (tôi con nối trực tiếp con LED với chân VDK 89 mà ko qua điện trở mà độ sáng vẫn ko chấp nhận được. Tôi đang tính cho nó 1 con ATMEGA8 cho xong. Tính giá sơ sơ: 1 con ATMEGA8(20ngan) + 12 cái led7seg(36ngan) + chắc phải thêm 6 con Transistor cho cái VCC của 12 cái led ( 3ngan ) --> Tổng cộng: 60ngan, hix có mỗi 1 việc hiển thị LED mà giá đã 60 ngàn, hix chắc tui tránh xa cái nghề điện tử ở thời điểm này.
                Last edited by GabiMilito; 24-04-2008, 16:08.

Comment

Kô dùng mỗi led 1 con 595 thì dùng 4 con 595 cho 12 led đi, chỉ sợ giải thuật quét led hơi lằng nhằng.
                  Giá thiết kế một bộ led như vậy là hợp lí rồi, em nghĩ kô thể làm rẻ hơn được nữa đâu. Rẻ nhưng phải dễ thiết kế, dễ đi mạch, có thể mở rộng... Theo em, con ATmega8 là ổn nhất roài.

Comment

Các bác dùng led 7 đoạn cở nào vậy?
                    Nếu dùng cở nhỏ thì tôi đã thử với 23 con led 7 mà quét có vấn đề gì đâu.
                    |

Comment

Nguyên văn bởi GabiMilito Xem bài viết
                      Tui tính cái nước dùng 89C2051 rồi, nhưng nó bị nhiễu làm chết thì làm thế nào, hay là cứ quét hết 1 lượt led ta lại Reset nó 1 phát. Nhưng mà tui muốn hiển thì 2 dòng led7seg (loại nhỏ nhất ), mỗi dòng 6 con led bố chí trong diện tích 60mmx60mm. Con 89C2051 này quá ít chân ko thích hợp. Buộc phải dùng kiểu quét chớ nếu dùng IC ShiftReg thì chẳng lẽ dùng 12 con à. Quét phải quét 2 nhóm riêng mỗi nhóm 6 con, chớ nếu quét nối tiếp 12 LED độ sáng rất thấp, tui thử rùi (tôi con nối trực tiếp con LED với chân VDK 89 mà ko qua điện trở mà độ sáng vẫn ko chấp nhận được. Tôi đang tính cho nó 1 con ATMEGA8 cho xong. Tính giá sơ sơ: 1 con ATMEGA8(20ngan) + 12 cái led7seg(36ngan) + chắc phải thêm 6 con Transistor cho cái VCC của 12 cái led ( 3ngan ) --> Tổng cộng: 60ngan, hix có mỗi 1 việc hiển thị LED mà giá đã 60 ngàn, hix chắc tui tránh xa cái nghề điện tử ở thời điểm này.
                      tui có cách này nè chắc rẻ hơn được chút it,dùng con 74247(tốn 4 chân ) rồi dùng 2 con 74138(2x3 chân) để quét led là ok (74247: 3k; 74138: ko nhớ )

Comment

Tui dùng led loại nhỏ nhất có bán ở chợ.
                        Bạn quét nối tiếp với 23 LED thì vẫn nhìn được số nhưng nếu bạn so sánh độ sáng của led với độ sáng của led quét nối tiếp chỉ có <= 6 led sẽ khác hẳn ( thời gian tối thiểu cho mối led sáng là 2ms ). Khi mang ra ánh sang ban ngày bình thường, với 23 led nối tiếp đó sẽ mờ tịt, còn với 6led thì vẫn đọc được khá rõ. Tui đã thử và thấy vậy. Tui dùng dòng qua mỗi 1 con led là rất lớn rồi, thậm chí tui để nó sáng đỏ chuyển cả sang hơi vàng vàng ( hơi quá dòng ).

Comment

cho mình hỏi tí, có bác nào biết con IC giải mã nào, vừa giải mã ra số, vừa giải mã ra ký tự vd: 0,1,2, . . . a,b,c,d,e,f . . .. Thanks nhiều

Comment

mình đang cần gấp, bác nào biết thì giúp hộ mình nhen, cám ơn các bác nhiều

Comment

Bác định quét 12 Led 7 thanh:
                              - 1 Atmega8 (20K) để điều khiển việc hiển thị (được rất nhiều Led 7 thanh).
                              - 12 IC74HC595 (3K) để thực hiện hiển thị ra Led 7 thanh.
                              => tốn (20K/12 + 3K) = 4.6K để điều khiển 1 Led 7 thanh (đảm bảo yêu cầu của bác < 10K).

Khi viết chương trình bác chỉ cần dịch dữ liệu và chốt 1 lần để Led sáng, chỉ khi dữ liệu thay đổi thì bác mới phải dịch dữ liệu lại -đảm bảo độ sáng và tài nguyên của VĐK.
                              ----------------------
                              Bể học là mênh mông!

Comment

Về tác giả

Collapse

GabiMilito Tìm hiểu thêm về GabiMilito

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X