Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng chân VĐK 8051 phân cực cho Transistor???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dùng chân VĐK 8051 phân cực cho Transistor???

Chào các bạn, mình hiện nay muốn phân cực cho Transistor NPN sử dụng D468. Ngõ out của VĐK mình mắc vào chân Điện trở sau đó qua chân B của D468, chân C mình mắc vào nguồn 12V, chân E mình mắc vào 5 con Led sau đó kéo xuống mass như hình (Không biết có đúng không), cách tính điện trở tại B như sau: Rb=(Vcc-Vbe)/Ib. (Vcc theo mình nghĩ là của VĐK =5V). Mình muốn hỏi công thức tính Rb có phải như vậy không? Tải (là Led) nên trên chân C hay dưới chân E kéo xuống Mass của 12V??? Cám ơn các bạn nhiều.

5 led của bạn là song song hay nt

Comment

cái điện trở nối từ chân vđk ra thì thường là 1k
      nếu tran đó thì bạn nên để led cực c còn điện trở thì bạn phải nói led mắc như thế nào đã

Comment

Nguyên văn bởi ptit_et Xem bài viết
        cái điện trở nối từ chân vđk ra thì thường là 1k
        nếu tran đó thì bạn nên để led cực c còn điện trở thì bạn phải nói led mắc như thế nào đã
        Đương nhiên là Led mắc nối tiếp 5 con rồi đó bạn, mình chỉ bân khoâng là Led mắc ở chân C hay E thôi?

Comment

theo mình là chân c đó bạn con led thì bạn coi web này đi nó tính toán giúp mình đó
          LED Calculator - Current limiting resistor calculator for LED arrays

Comment

5 led nối tiếp mắc ở chân C khỏi trở ln cũng được

Comment

Nguyên văn bởi ptit_et Xem bài viết
              theo mình là chân c đó bạn con led thì bạn coi web này đi nó tính toán giúp mình đó
              LED Calculator - Current limiting resistor calculator for LED arrays
              Vậy bạn có thể cho mình biết công thức tính Rb như thế nào cho đúng với trên không? Cám ơn nhiều bạn nhé.

Comment

rb là cái nào, cái nối từ chân vđk thì là 1k, cái đó theo mình biết là kinh nghiệm

Comment

Nếu bạn muốn tìm hiểu tính toán thì tìm hiểu phân cực transistor

Comment

nt thi dòng qua led ko thay đổi = 20ma cho led sáng hết cỡ
                    led mắc ở cực c
                    Ic=20ma
                    tra datasheet của tran cần sài tìm B(beta) và Vf , Vce của nó
                    Ib=Ic/B
                    Rb(R1 trong hình)= Vcc(5v VĐK)-Vf/Ib
                    Rc( điện trở mắc chân c tran)=(Vcc(nguồn kích led)-Vled(số led nt nhân cho điện áp 1 led)-Vce)/Ic
                    Có chổ nào sai chỉ lại dùm e

Comment

12v mà 5 led à, mình tính là nối tiếp 3led với 1 trở 330 nhỉ

Comment

Cái này nên đấu vào chân C, còn tính toán Rb thế nào thì phụ thuộc vào dòng điện bạn muốn chạy qua LED là bao nhiêu.

Comment

Có 2 cách phân cực cho tran, bạn có thể phân cực C và E nhé, nhưng thường thì phân cực C nhé. Mắc nối tiếp nguồn 12V mà 5 led, tức là mỗi Led chịu khoảng 2.4V nhé, chân E gắn với GND. bạn tra data sheet để biết chỉ sô Beta của con tran rồi tính toán bình thường. Tham khảo kỹ thuật mạch điện tử nhé.
                          Last edited by severfull5; 06-08-2012, 19:09.

Comment

Nguyên văn bởi lenhoc91 Xem bài viết
                            nt thi dòng qua led ko thay đổi = 20ma cho led sáng hết cỡ
                            led mắc ở cực c
                            Ic=20ma
                            tra datasheet của tran cần sài tìm B(beta) và Vf , Vce của nó
                            Ib=Ic/B
                            Rb(R1 trong hình)= Vcc(5v VĐK)-Vf/Ib
                            Rc( điện trở mắc chân c tran)=(Vcc(nguồn kích led)-Vled(số led nt nhân cho điện áp 1 led)-Vce)/Ic
                            Có chổ nào sai chỉ lại dùm e
                            Công thức của bạn đầy đủ quá, cách mắc tại chân C cũng đúng nữa. Hihi... Ngàn lần cám ơn bạn.

Comment

cách mắc transistor như vậy phù hợp với điều khiển relay điều khiển led mắc như vậy là sai

Comment

Về tác giả

Collapse

ncthi55 Tìm hiểu thêm về ncthi55

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X