Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ngâm cứu ENC28J60 để giao tiếp với mạng Internet

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi saobanmai Xem bài viết
    Các bác cứ nói không không thế thì làm sao mà hiểu nổi , em mở cái luồng này là mong mọi người giúp đỡ những người chưa biết gì ? Chứ cứ như mấy bác thì mọi người ai cũng biết cả roài hay sao ?
    Bác gì đó làm được rồi thì post mạch phần cứng lên cho mọi người xem qua cái , không biết bác có dùng con ENC28J60 để giao tiếp mạng không hay là con khác vậy ?.Mà bác dùng thư viện gì để lập trình thế ? Bác truyền được cả WebCam chắc siêu đẳng rồi , mong được học hỏi bác chút ít .
    day la cai shematic cua minh , moi nguoi xem rui tham khao ! cai nay minh test oke ,rui ! cai RJ45 ban mua loai co cuon day ben trong, o HCM thi co cty chip LE TRAN ban do ! board 28j60 ban co the mua luon o HCM tai www.tme.com.vn cho tien. ko can phai thiet ke cuc kho ! hihihihihih toan bo xai nguon 3v3, avr 32L co ho tro dien ap nay ! oke, chuc cac ban thanh cong
    Attached Files
    Last edited by thanhbinhmec; 11-06-2008, 01:23.

Comment

Nguyên văn bởi thanhbinhmec Xem bài viết
      day la cai shematic cua minh , moi nguoi xem rui tham khao !
      Có thấy cái "shematic cua minh " nào đâu bác ! Làm ơn Post lại đi !

Comment

Cho mình hỏi là muốn tìm IP và Mac của router thì phải làm sao, bạn nào có mạch và code cho mình tham khảo, mình đang rất cần cho đề tài tốt nghiệp.
        Cảm ơn các bạn nhiều.
        phuc4485@gmail.com

Comment

mình chưa biết gì về "việc dùng ENC28J60 để giao tiếp với mạng Internet"
          mình chỉ biết lập trình 8051 với keil C thôi.
          hè này rảnh rỗi muốn làm 1 bài tập lớn rồi kết thúc thằng 8051 để sang con mới (H8 có lẽ).
          và mình đã thấy rồi!!!!!!!
          bạn nào có tài liệu về những vấn đề có liên quan cho mình xin để ngâm cứu. mình chưa biết gì nên hãy cho mình xin nhưng tài liệu cơ bản trước rồi phức tạp sau, chứ ko rối chết
          mong các bạn giúp đỡ!

Comment

Nguyên văn bởi phuc4485 Xem bài viết
            Cho mình hỏi là muốn tìm IP và Mac của router thì phải làm sao, bạn nào có mạch và code cho mình tham khảo, mình đang rất cần cho đề tài tốt nghiệp.
            Cảm ơn các bạn nhiều.
            phuc4485@gmail.com
            Mở Internet Explorer lên đánh vào địa chỉ của rounter(thường là 192.168.1.1) , đăng nhập vào tài khoản quản trị,nếu chưa bao giờ thay đổi thì nó là "admin" , vào đó rồi thì mọi thứ ngay trước mắt bạn .

Comment

Đây là mạch của miKroC lập trình với dòng PIC18 , cái này có rất rõ trong phần HELP của miKroC , cả phần cứng và phần mềm . Nếu ai đang có phần cứng trong tay thì có thể nạp chạy thử . Vì là thư viện hàm có sẵn nên cũng không phải lập trình gì nhiều ,mà phần cứng của bọn này trông đơn giản các bác nhẩy .
              Hi vọng có bác nào làm cái này mà chạy rồi thì thông báo để anh em cùng ra tay...
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi anh_tran Xem bài viết
                mình chưa biết gì về "việc dùng ENC28J60 để giao tiếp với mạng Internet"
                mình chỉ biết lập trình 8051 với keil C thôi.
                hè này rảnh rỗi muốn làm 1 bài tập lớn rồi kết thúc thằng 8051 để sang con mới (H8 có lẽ).
                và mình đã thấy rồi!!!!!!!
                bạn nào có tài liệu về những vấn đề có liên quan cho mình xin để ngâm cứu. mình chưa biết gì nên hãy cho mình xin nhưng tài liệu cơ bản trước rồi phức tạp sau, chứ ko rối chết
                mong các bạn giúp đỡ!
                giúp với pro đâu rồi (gà khỏe giúp gà bệnh cũng được)

Comment

Nguyên văn bởi thanhbinhmec Xem bài viết
                  Theo minh ban nen dung con AVR hoac ARM... thi hay, tu vi dung luong bo nho chuong trinh kha cao, phu hop voi nhieu ung dung ! minh da xai thu con ATMEGA32 va chay rat tot o mang Lan va INternet ! day la giao dien web sever don gian ma minh viet cho mini project nay ! http://117.6.76.176:80 , o mang Lan thi minh cap cho no IP 192.168.1.9 MAC : A:B:C:X:X:X voi A,B,C la thong so nha san xuat,con x la thiet bi, minh tu dat cung duoc, sau do minh NAT port trong modem tro ve ip 192.168.1.9 cua thietbi minh o port 80 chan han ! the la chay duoc tren internet ! tu internet, ban truy cap vao dia chi IP puplic cua modem chay o port 80. the la truy cap vao thang webserver cua minh! ban viet them vai cai nut nhan, doc ADC ve , minh co the giao tiep voi webcam truyen hinh anh ve de dieu khien thiet bi minh mong muon!
                  Vi ip cua modem minh la ip dong,nen minh se dung NO-IP (www.no-ip.com) de cap nhat ip cua modem minh lien tuc! va dang ky mot ten mien nhu dieukhiennha.no-ip.com chang han! sau nay , ban ko phai nho ip cua modem minh nua ,ma chi can go http://dieukhiennha.no-ip.com la truy cap thang vao thiet bi cua minh roi ! ban hinh dung ra nhu the roi chu ! bay gio ban co the load tai lieu ve lam duoc roi day! tren mang, rat nhieu project da lam ve cai nay! chuc ban thanh cong ! ban vao xem thu cai test cua minh ! http://117.6.76.176:80
                  cho mình hỏi chút nhé!!!!
                  làm thế nào để đặt IP Address cho ENC28J60, nếu đặt thì đặt ở thanh ghi nào trong ENC28J60, mình chỉ thấy địa chỉ Mac Address thôi!
                  mình cám ơn

Comment

bạn đang lập trình con enc bằng assembly hay sao mà tìm hiểu đến cả thanh ghi của enc28, bạn chỉ cần vào đây down bộ project về. trong đó có bộ thư viện để điều khiển con enc28j60 (enc28j60.c), trong đó có ví dụ đặt địa chỉ mac và địa chỉ ip cho con enc28 đó.

Comment

mình đang viết bằng C, nhưng mình thích can thiệp sau vào nó(ENC28J60). mình dùng Atmega8, mình đã can thiệp được hầu hết các thanh ghi, bộ nhớ... của chú này rùi, nhưng làm thế nào để cài đặt IP cho nó thì mình đang tìm hiểu... đau đầu wa .

Comment

Nguyên văn bởi saobanmai Xem bài viết
                        Đây là mạch của miKroC lập trình với dòng PIC18 , cái này có rất rõ trong phần HELP của miKroC , cả phần cứng và phần mềm . Nếu ai đang có phần cứng trong tay thì có thể nạp chạy thử . Vì là thư viện hàm có sẵn nên cũng không phải lập trình gì nhiều ,mà phần cứng của bọn này trông đơn giản các bác nhẩy .
                        Hi vọng có bác nào làm cái này mà chạy rồi thì thông báo để anh em cùng ra tay...
                        mình đã làm mất nhiều thời gian về cái này rồi nhưng không làm sao chạy được, cả bằng "mikroC" và "mikro basic for avr" rồi mà không chạy, phải chăng phần thư viện lập trình của mikro có vấn đề? còn mình làm ví dụ của avrportal thấy chạy ổn định. mã nguồn mở dễ sửa chữa nhưng chỉ một điều là thay đổi phần cứng hơi khó, ví dụ họ sử dụng avr88 thì khó mà chuyển sang cái khác được.

Comment

Nguyên văn bởi duy hai Xem bài viết
                          mình đang viết bằng C, nhưng mình thích can thiệp sau vào nó(ENC28J60). mình dùng Atmega8, mình đã can thiệp được hầu hết các thanh ghi, bộ nhớ... của chú này rùi, nhưng làm thế nào để cài đặt IP cho nó thì mình đang tìm hiểu... đau đầu wa .
                          bạn nói đúng rồi. chỉ có thanh ghi địa chỉ mac thôi, và nó chỉ cần có thế là nhận được các gói tin gửi đến cho nó theo địa chỉ đó. (gói tin gửi đến cho nó có 6 bytes địa chỉ mac ở đầu gói tin. kiểm tra đúng nó lập tức nhận gói tin đó.) còn địa chỉ ip chỉ là do ông avr lưu như một biến điều kiện kiểm tra thôi mà.

Comment

Cái vụ này nghe chiều rắc rối quá nhỉ ! Có ai làm dc rồi post lên cho anh em coi với cả phần cứng và phần mềm , cái gì cũng dc , dùng con gì cũng được , miễn là nó chạy rồi.Anh em chỉ theo đó mà làm theo, vừa làm vừa nghiệm ra dần dần.Chứ cứ nói không không , mỗi người thêm mắm thêm muối vào thành ra giống đẽo cày giữa ...quốc lộ 1A quá!

Comment

cái này mình đang làm , thấy nó chạy tốt. gửi nhận bằng udp và tcp(webserver) có thể sử dụng làm webserver trên internet.

đây là sơ đồ nguyên lý.

còn đây là code:

còn đây là link hướng dẫn làm.

mình đang làm đồ án nên bận quá không đủ thời gian hướng dẫn cụ thể.

còn đây là trình biên dịch mã nguồn chạy trên window:WINAVR V20070525

còn đây là phần mềm kiểm tra các gói tin gửi đi trên mạng lan. (cách sử dụng phần mềm)

đây là những gì mình đang làm và đang chạy rất tốt. chúc các bạn thành công.

Comment

Nguyên văn bởi hvlongffffff Xem bài viết
                                bạn nói đúng rồi. chỉ có thanh ghi địa chỉ mac thôi, và nó chỉ cần có thế là nhận được các gói tin gửi đến cho nó theo địa chỉ đó. (gói tin gửi đến cho nó có 6 bytes địa chỉ mac ở đầu gói tin. kiểm tra đúng nó lập tức nhận gói tin đó.) còn địa chỉ ip chỉ là do ông avr lưu như một biến điều kiện kiểm tra thôi mà.
                                vậy bạn có cái link nào liên quan tới lập trình trên windows ko (Delphi) để giao tiếp với mạng. mình đang thiếu kiến thứuc về chú này (mình là dân ĐT) nên ko rành về thứ này lắm. cám ơn bạn nhiều nha

Comment

Về tác giả

Collapse

saobanmai Tìm hiểu thêm về saobanmai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X