Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp về mạch đồng hồ số dùng 89c52

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp về mạch đồng hồ số dùng 89c52

mạch của mình đang dùng bình thường tự nhiên bị lỗi

mach gồm có đồng hồ hiển thị dùng led đơn và 60 bóng viền

bóng viền vẫn chạy bình thường chỉ có xung ra tại chân 7 của ds1307 luôn ở mức 1

đèn báo xung 1hz luôn sáng

tháo chân 7 đo riêng vẫn sáng

nguồn cấp của ds vẫn đạt 5v

áp trên chân 7 là 5v

mình đã thay ds1307 - thạch anh 32.768 hz , 89c52 thach anh 12hz tình trang trên vẫn không thay đổi không có xung ở chân 7

mình đã nạp lại chương trình không báo lỗi gì cả dùng vom đo trên chân 5,6 của ds vẫn có

ai giupf mình fix với nha thank

Xem lại code xem nào.

Comment

ko phải tại code vẫn đang chạy bt mà

Comment

up code len xem nào bạn

Comment

mình mua chip chương trình nên ko co code mình chỉ muốn hỏi nguyên nhân nào dẫn tới chân 7 ds1307 luôn sáng mà

Comment

Chắc là DS1307 bị treo. Bạn cần viết đoạn chương trình reset DS1307
            Chú ý kiểm tra lại phần cứng trước, nếu không có lỗi phần cứng mới làm phần mềm
            caoson.vnatr@gmail.com
            Thiết kế mạch điện tử
            0914024690

Comment

phần cứng thường bị lỗi chỗ nào cậu chỉ mình với được không mình kiểm tra rồi không bị chập xung quanh ds1307 mình đã reset bằng cách xả pin rùi mình cũng đoán do phần cứng nhưng tìm chưa ra do đoạn nào

Comment

Khi giao tiếp với DS1307 nói riêng và chuẩn I2C nói chung, chúng ta nên gắn thêm 2 con điện tử từ 4k7--5k6 kéo dương trên 2 dây
                SDA & SCk
                Sự cố trên sẽ hết

Comment

đã làm như bác nói nhưng vẫn không được đèn vẫn sáng bt ko có xung bác ah còn chỗ nào không bác mà kiểm tra ic ds1307 và thạch anh thế nào bác chỉ em với
                  Last edited by doãn đức; 24-09-2012, 09:00.

Comment

Nguyên văn bởi doãn đức Xem bài viết
                    đã làm như bác nói nhưng vẫn không được đèn vẫn sáng bt ko có xung bác ah còn chỗ nào không bác mà kiểm tra ic ds1307 và thạch anh thế nào bác chỉ em với
                    vì lí do nào đó dẫn đếm treo ds1307(cụ thể là bitCH=1) .
                    nếu đồng hồ của bạn có phím chỉnh thời gian, bạn chuyển qua mode chỉnh giây nhấn phím tăng hoặc giảm. hy vọng đồng hồ của bạn sẽ chạy lại.
                    |

Comment

giống như trường hợp mình đã gặp,bạn dùng đồng hồ đặt thang *1 đo vào chân thạch anh 12mhz thử xem, mình đã làm rồi

Comment

Nguyên văn bởi doãn đức Xem bài viết
                        phần cứng thường bị lỗi chỗ nào cậu chỉ mình với được không mình kiểm tra rồi không bị chập xung quanh ds1307 mình đã reset bằng cách xả pin rùi mình cũng đoán do phần cứng nhưng tìm chưa ra do đoạn nào
                        Ý mình không phải reset bằng cứng. Mà là kiểm tra lại phần cứng rồi reset lại DS bằng code ý.
                        caoson.vnatr@gmail.com
                        Thiết kế mạch điện tử
                        0914024690

Comment

Bạn kiểm tra lại đi mình cũng mới làm tuần trước cũng bị lỗi giống bạn! chắc chắn là bị chạm chân luôn ! mình cũng khẳng định ko chạm mà cuối cùng kiểm tra mãi !
                          mấy chân con HC595 mà bị chạm cũng bị tương tự như chân con DS1307 bị chạm, sau đó bạn cho chập chân âm dương của hòn pin CMOS vào vài lần thật nhanh !
                          thử xem nhé ! Mình cũng làm cách này

Comment

bác viết 1 chương trình để set lại con ds 1307 nhé ..
                            đam mê là không sợ khó khăn

Comment

ban co code cua mach dong ho sd 89c52 ma k dung d1307 . chi hien thi gio phut thoi k . co up cho minh xin

Comment

Về tác giả

Collapse

doãn đức Tìm hiểu thêm về doãn đức

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X