Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến thế nguồn bị rít khi dùng vi xử lý diều khiển độ sáng tối đèn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Biến thế nguồn bị rít khi dùng vi xử lý diều khiển độ sáng tối đèn

Chào các bạn, rất mong sự giúp đỡ của các bạn. Mình đã làm xong mạch điều khiển độ sáng tối của đèn dùng Mcu 8051 điều khiển độ rộng xung. Nhưng xảy ra hiện tượng khi mình điều khiển độ rộng xung để điều khiển sáng tối cho đèn thì biến thế nguồn bị rít lên. Theo mình biết thì biến thế nguồn chỉ rít lên do bị rung coil vì quá tải, mà tải mình rất nhỏ khoảng 100ma. Mình dùng biến thế tới 1a(vào 220v ra 6v/1a đôi). Khi mình chỉ dùng chức năng On/Off cho đèn thì biến thế không bị rít. Mình đã dùng biến thế có coil nhúng vecni nhưng cũng xày ra hiện tương trên. Theo mình nguyên nhân do mình điều khiển PWM mới gây ra hiện tượng trên(driver mình dùng là triac Mac97, điều khiển On/Off và PWM rất tốt với đèn). Mà mình đã dùng cuộn dây lọc cao tần trong nguồn switching, ở đầu vào 220v của biến thế nhưng không hết. Có bạn nào biết nguyên nhân nào nữa không chỉ cho mình khắc phục với.
    Chân thành cảm ơn các bạn nhiều lắm.

Nguyên văn bởi quangmo94 Xem bài viết
    Chào các bạn, rất mong sự giúp đỡ của các bạn. Mình đã làm xong mạch điều khiển độ sáng tối của đèn dùng Mcu 8051 điều khiển độ rộng xung. Nhưng xảy ra hiện tượng khi mình điều khiển độ rộng xung để điều khiển sáng tối ....
    Vấn đề này hay đấy. Vẽ qua cái sơ đồ khối lên xem nào. Như mình hiểu thì bạn điều khiển pha đóng cắt con triac thôi phải không? Nói chung quẳng cái sơ đồ khối lên anh em mới phán được. Mà lười thì vẽ khối thôi, bằng tay cũng được!

Comment

Mình vừa load sơ đồ khối lên cho bạn đó, bạn nghiên cứu rồi trả lời cho mình nha.

Comment

biến thế bị rung

ban nên thêm vào khối này:
        Attached Files

Comment

Biến thế bị rít

Chào bạn, mình đã thử theo cách của bạn chỉ nhưng vẫn xảy ra hiện tượng đó, mình rất cảm ơn ý kiến của bạn.

Comment

Thử biến áp khác xem?
            Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

Biến thế bị rít

Nguyên văn bởi dinhchithanh Xem bài viết
              Thử biến áp khác xem?
              Chào bạn, mình đã thử nhiều loại biến thế khác nhau rồi có cả loại Fe nhúng vecni nữa, nhưng không hết, cảm ơn sự đóng góp của bạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

quangmo94 Tìm hiểu thêm về quangmo94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X